Luật Hợp Đồng

Lãi chậm trả khi đối tác vi phạm hợp đồng được tính như thế nào?

Lãi chậm trả khi đối tác vi phạm hợp đồng được tính như thế nào? Hợp đồng là sự thỏa thuận của các bên, nên việc xảy ra tranh chấp là điều không thể tránh khỏi. Một trong những vấn đề thường xuyên xảy ra tranh chấp là vấn đề vi phạm hợp đồng lãi chậm trả khi đối tác vi phạm hợp đồng. Để quyền và lợi ích không bị ảnh hưởng khi tham gia hợp đồng, cùng luật sư hợp đồng tìm hiểu vấn đề này thông qua bài viết sau.

Lãi chậm trả khi đối tác vi phạm hợp đồng

Lãi chậm trả khi đối tác vi phạm hợp đồng

Xác định thời điểm chậm trả trong hợp đồng

  • Thời điểm thanh toán hợp đồng do các bên thỏa thuận trong hợp đồng. Đa số các hợp đồng đều nêu ra điều khoản thời điểm thanh toán để  bên có nghĩa vụ thực hiện việc thanh toán cho bên kia.
  • Như vậy, thời điểm phát sinh hành vi chậm trả tính từ ngày làm việc sau ngày mà các bên thỏa thuận là thời hạn để bên có nghĩa vụ phải thanh toán theo hợp đồng;
  • Thời gian chậm trả được tính từ ngày tiếp theo của ngày bắt đầu phát sinh hành vi chậm trả đến thời điểm bên có nghĩa vụ thanh toán toàn bộ số tiền (gốc và các khoản lãi) theo bản án, quyết định của Tòa án

Căn cứ: Điều 357 Bộ luật Dân sự 2015 và 13 Nghị quyết 01/2019/NQ-HĐTP

>>> Xem thêm: Tư vấn giải quyết tranh chấp hợp đồng bảo hiểm phi nhân thọ Thời điểm chậm trả trong hợp đồng

Thời điểm chậm trả trong hợp đồng

Mức tính lãi chậm trả trong một số hợp đồng

Mức tính lãi trong hợp đồng dân sự

  • Trường hợp các bên có thỏa thuận thì pháp luật ưu tiên áp dụng thỏa thuận của các bên. Tuy nhiên, mức lãi tự thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm.
  • Trường hợp không có thỏa thuận lãi/ hoặc có thỏa thuận về trả lãi nhưng không xác định lãi cụ thể thì chỉ tính lãi trên phần tiền chậm thanh toán, và áp dụng mức lãi là không quá 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 2 Điều 468.

Căn cứ: Điều 357 và 468 BLDS 2015

>>> Xem thêm: Tranh chấp hợp đồng gia công do vi phạm về quy chuẩn, chất lượng sản phẩm

Mức tính lãi trong hợp đồng thương mại

Mức lãi được tính trên số tiền mà bên đối tác chậm thanh toán theo nghĩa vụ quy định trong hợp đồng; 

Mức lãi được áp dụng là lãi suất nợ quá hạn trung bình trên thị trường của ít nhất 03 (ba) ngân hàng thương mại tại thời điểm điểm thanh toán (thời điểm xét xử sơ thẩm) để quyết định mức lãi suất chậm trả

Căn cứ: Điều 306 Luật Thương mại 2005 và Điều 11 Nghị quyết 01/2019/NQ-HĐTP
Mức tính lãi trong hợp đồng thương mại

Mức tính lãi trong hợp đồng thương mại

Thời điểm tính lãi chậm trả

  • Thời điểm bắt đầu tính lãi chậm trả: theo tinh thần chung của Bộ luật Dân sự thì tính từ ngày tiếp theo sau ngày mà các bên thỏa thuận là thời hạn thanh toán theo nghĩa vụ hợp đồng;
  • Thời gian tính lãi chấm trả: tính từ ngày bắt đầu phát sinh lãi chậm trả đến khi bên có nghĩa vụ hoàn thành việc trả tiền (gốc và lãi chậm trả) theo thỏa thuận hoặc theo Bản án quyết định của Tòa án;
  • Thời điểm kết thúc việc tính lãi chậm trả: đến khi bên có nghĩa vụ hoàn tất việc thi hành án. Trường hợp chưa hoàn tất thì số ngày kéo dài cũng được tính vào thời gian tính lãi chậm trả. Nói cách khác, càng kéo dài thời gian trả bao nhiêu thì sẽ bị tính lãi chậm trả tương ứng với bấy nhiêu ngày. 

>>> Xem thêm: Hợp đồng vay vốn giữa các doanh nghiệp với nhau thì áp dụng lãi suất như thế nào?

Liên hệ luật sư

Công ty Luật Long Phan PMT luôn luôn sẵn sàng tiếp nhận các ý kiến của Quý doanh nghiệp để giải đáp các thắc mắc trong thời gian nhanh nhất có thể. Mọi thông tin của khách hàng luôn được lắng nghe qua các nguồn sau:

  • Email: pmt@luatlongphan.vn 
  • Hotline: 1900.63.63.87
  • Fanpage: LUẬT LONG PHAN
  • Zalo: Công Ty Luật Long Phan
  • Trụ sở và Văn phòng làm việc:
    • Trụ sở công ty: Tầng 14 Tòa nhà HM Tower, 412 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM.
    • Văn phòng tư vấn quận 1: Phòng A1, Tầng trệt, Tòa nhà Packsimex, 52 Đông Du, Phường Bến Nghé, Quận 1, TP.HCM
    • Văn phòng kho: 277/45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, Phường 15, Quận Bình Thạnh, Tp. Hồ Chí Minh

Trên đây là một số hướng dẫn về lãi chậm trả khi đối tác vi phạm hợp đồng. Nếu Quý độc giả cần hỗ trợ gửi hồ sơ, tài liệu tư vấn hoặc cần đặt lịch luật sư tư vấn trực tiếp các vấn đề pháp lý một cách chi tiết và kịp thời nhất, bạn đọc vui lòng liên hệ trực tiếp với TƯ VẤN LUẬT HỢP ĐỒNG qua số HOTLINE 1900.63.63.87. Trân trọng 

5 (10 bình chọn)

Bài viết được thực hiện bởi Luật sư Võ Tấn Lộc

Chức vụ: Luật Sư Thành Viên

Lĩnh vực tư vấn: Hợp Đồng, Dân Sự, Sở Hữu Trí Tuệ

Trình độ đào tạo: Đại học Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 8 năm

Tổng số bài viết: 225 bài viết