Làm thế nào để ly hôn khi mất giấy chứng nhận đăng ký kết hôn là thắc mắc thường gặp, khi hôn nhân gặp trục trặc và các bên muốn kết thúc quan hệ hôn nhân, tuy nhiên, vì nhiều lí do mà giấy chứng nhận đăng ký kết hôn BỊ MẤT. Vậy mất giấy kết hôn có thể làm thủ tục ly hôn được không. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp những thông tin chi tiết về vấn đề này đối với khách hàng.

Giấy đăng ký kết hôn bị mất có thể ly hôn được không?

Giấy đăng ký kết hôn bị mất có thể ly hôn được không?

Mất giấy chứng nhận đăng ký kết hôn có ly hôn được không?

Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bị mất vẫn có thể thực hiện thủ tục ly hôn. Muốn có giấy đăng ký kết hôn để làm hồ sơ ly hôn, cá nhân có thể liên hệ với cơ quan hộ tịch nơi đăng ký kết hôn trước đây để xin cấp bản sao (có thể đến UBND xã/phường nơi đăng ký kết hôn để yêu cầu trích lục lại). Và trong hồ sơ cần ly hôn cần nêu rõ vì sao không có giấy đăng ký kết hôn gốc.

>> Xem thêm: Khi nào con được chọn người nuôi dưỡng khi cha mẹ ly hôn?

Thủ tục đơn phương ly hôn trong trường hợp mất giấy đăng ký kết hôn

Hồ sơ cần chuẩn bị

Theo quy định tại Điều 55, Điều 56 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014, để được Tòa án giải quyết ly hôn, người có yêu cầu phải chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ như sau:

  • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);
  • Chứng minh nhân dân của vợ và chồng; Sổ hộ khẩu gia đình (bản sao có chứng thực);
  • Giấy khai sinh của các con (nếu có con chung, bản sao có chứng thực);
  • Giấy tờ chứng minh quyền sở hữu với tài sản chung (nếu có tài sản chung vợ chồng, bản sao có chứng thực);
  • Đơn ly hôn (Tùy từng trường hợp, vợ chồng có thể nộp đơn khởi kiện ly hôn đơn phương hoặc đơn yêu cầu ly hôn thuận tình).

Quy trình, thủ tục ly hôn

Sau khi chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ nêu trên, cá nhân có thể nộp hồ sơ cho Tòa án nhân dân cấp huyện, nơi có thẩm quyền giải quyết ly hôn ở cấp sơ thẩm theo quy định tại Điều 35 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015.

Tòa án nhân dân cấp huyện là cơ quan có thẩm quyền giải quyết ly hôn

Tòa án nhân dân cấp huyện là cơ quan có thẩm quyền giải quyết ly hôn

Hướng giải quyết khi thuận tình ly hôn nhưng mất giấy đăng ký kết hôn

Do đó, khi yêu cầu ly hôn, người có yêu cầu phải nộp kèm theo hồ sơ ly hôn là bản chính giấy chứng nhận kết hôn nhưng nếu giấy này bị mất thì có thể dùng các loại giấy tờ sau để thay thế:

  • Bản sao từ sổ gốc (trích lục) đăng ký kết hôn: Cơ quan đang quản lý sổ gốc, căn cứ vào sổ gốc để cấp bản sao. Bản sao từ sổ gốc có nội dung đầy đủ, chính xác như nội dung ghi trong sổ gốc (khoản 1 Điều 2 Nghị định 23/2015/NĐ-CP);
  • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn đã được đăng ký lại: Trước đây, vợ chồng đã đăng ký kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 01/01/2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính đăng ký kết hôn đều bị mất (Điều 24 Nghị định 123/2015/NĐ-CP) thì có thể yêu cầu đăng ký lại kết hôn.

Như vậy, trong trường hợp vợ chồng bị mất đăng ký kết hôn thì có thể sử dụng 03 loại giấy tờ nêu trên thay thế để nộp hồ sơ ly hôn.

Lưu ý liên quan làm lại giấy đăng ký kết hôn để thực hiện thủ tục ly hôn

Để được cấp giấy chứng nhận đăng ký kết hôn lại, thủ tục nộp hồ sơ xin cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn được quy định tại Điều 27 Nghị định 123/2015/NĐ-CP, cụ thể như sau:

  • Hồ sơ đăng ký lại kết hôn gồm các giấy tờ sau:

o   Tờ khai theo mẫu quy định;

o   Bản sao Giấy chứng nhận kết hôn được cấp trước đây. Nếu không có bản sao Giấy chứng nhận kết hôn thì nộp bản sao hồ sơ, giấy tờ cá nhân có các thông tin liên quan đến nội dung đăng ký kết hôn.

  • Trong 5 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, công chức tư pháp – hộ tịch kiểm tra, xác minh hồ sơ. Nếu thấy hồ sơ đăng ký lại kết hôn là đầy đủ, chính xác, đúng quy định pháp luật thì công chức tư pháp – hộ tịch thực hiện đăng ký lại kết hôn như trình tự quy định tại Khoản 2 Điều 18 của Luật Hộ tịch.
  • Nếu việc đăng ký lại kết hôn thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã không phải là nơi đã đăng ký kết hôn trước đây thì công chức tư pháp – hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân có văn bản đề nghị Ủy ban nhân dân nơi đăng ký kết hôn trước đây kiểm tra, xác minh về việc lưu giữ sổ hộ tịch tại địa phương.
  • Trong 5 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị, Ủy ban nhân dân nơi đã đăng ký kết hôn trước đây tiến hành kiểm tra, xác minh và trả lời bằng văn bản về việc còn lưu giữ hoặc không lưu giữ được sổ hộ tịch.
  • Trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được kết quả xác minh về việc không còn lưu giữ được sổ hộ tịch tại nơi đã đăng ký kết hôn, nếu thấy hồ sơ đầy đủ, chính xác, đúng quy định pháp luật công chức tư pháp – hộ tịch thực hiện việc đăng ký lại kết hôn như quy định.
  • Quan hệ hôn nhân được công nhận kể từ ngày đăng ký kết hôn trước đây và được ghi rõ trong Giấy chứng nhận kết hôn, Sổ hộ tịch. Trường hợp không xác định được ngày, tháng đăng ký kết hôn trước đây thì quan hệ hôn nhân được công nhận từ ngày 1/1 của năm đăng ký kết hôn trước đây.

Sau khi được cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn, cá nhân có quyền nộp đơn khởi kiện ly hôn gửi lên tòa án cấp có thẩm quyền để yêu cầu giải quyết.

>> Xem thêm: Chồng có quyền giành quyền nuôi con khi vợ cũ tái hôn

Trên đây là bài viết hướng dẫn quý khách hàng về vấn đề Làm thế nào để ly hôn khi mất giấy chứng nhận đăng ký kết hôn. Nếu có thắc mắc liên quan hay cần bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, hãy liên hệ ngay cho TƯ VẤN LUẬT HÔN NHÂN GIA ĐÌNH của chúng tôi qua Hotline 1900.63.63.87 để được hỗ trợ. Xin cảm ơn.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: chuyentuvanluat@gmail.com.

Scores: 4.5 (13 votes)

  Hotline: 1900.63.63.87