Giấy phép xây dựng có thời hạn hay còn gọi là giấy phép xây dựng tạm – một loại giấy tờ hợp pháp được nhà nước ban hành đối với các công trình chưa có sổ đỏ. Vậy câu hỏi được đặt ra là giấy phép xây dựng có thời hạn có được hoàn công không? Các vấn đề pháp lý khác liên quan đến giấy phép xây dựng có thời hạn được quy định như thế nào? Sau đây, Chuyên Tư Vấn Luật xin được giải đáp các vướng mắc trên, mời quý bạn đọc cùng theo dõi:

Giấy phép xây dựng có thời hạn có được hoàn công không

Giấy phép xây dựng có thời hạn có được hoàn công không

>>>Xem thêm: Trường hợp nào được xem là thay đổi cơ cấu, công nghệ tại Doanh nghiệp

Điều kiện cấp giấy phép xây dựng có thời hạn

Theo quy định tại Điều 94 Luật Xây dựng sửa đổi bổ sung năm 2020, để được cấp giấy phép xây dựng có thời hạn cần có các điều kiện sau:

  • Thuộc khu vực có quy hoạch phân khu xây dựng, quy hoạch phân khu xây dựng khu chức năng hoặc quy hoạch chi tiết, quy hoạch chi tiết xây dựng khu chức năng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, công bố nhưng chưa thực hiện và chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền
  • Phù hợp với quy mô công trình do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cho từng khu vực và thời hạn tồn tại của công trình theo kế hoạch thực hiện quy hoạch phân khu xây dựng, quy hoạch phân khu xây dựng khu chức năng hoặc quy hoạch chi tiết, quy hoạch chi tiết xây dựng khu chức năng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt
  • Phù hợp với mục đích sử dụng đất được xác định tại giấy tờ hợp pháp về đất đai của người đề nghị cấp giấy phép xây dựng có thời hạn
  • Khi hết thời hạn tồn tại của công trình ghi trong giấy phép xây dựng có thời hạn và cơ quan nhà nước có thẩm quyền có quyết định thu hồi đất, chủ đầu tư cam kết tự phá dỡ công trình, nếu không tự phá dỡ thì bị cưỡng chế và chịu mọi chi phí cho việc phá dỡ. Trường hợp quá thời hạn này mà quy hoạch xây dựng chưa thực hiện được, chủ đầu tư được tiếp tục sử dụng công trình cho đến khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền có quyết định thu hồi đất. Việc hỗ trợ khi phá dỡ được thực hiện theo quy định của pháp luật về đất đai

Công trình xây dựng được cấp giấy phép xây dựng có thời hạn phải đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này và các khoản 3, 4 và 5 Điều 91 của Luật này.

Nhà ở riêng lẻ được cấp giấy phép xây dựng có thời hạn phải đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này và các điểm b, c và d khoản 1 Điều 93 của Luật này.

>> Xem thêm: Xây nhà tạm có phải xin giấy phép không

Điều kiện để được hoàn công

Điều kiện để được hoàn công được quy định tại khoản Điều 23 Nghị định 06/2021/NĐ-CP bao gồm:

  • Các công việc xây dựng, giai đoạn thi công, bộ phận công trình xây dựng được nghiệm thu. Kết quả các thí nghiệm, kiểm tra, chạy thử mà đảm bảo được các yêu cầu kỹ thuật theo quy định của thiết kế xây dựng
  • Có văn bản nghiệm thu về phòng cháy và chữa cháy của cơ quan cảnh sát phòng cháy và chữa cháy ban hành theo quy định của pháp luật về phòng cháy chữa cháy
  • Đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy xác nhận hoàn thành công trình bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường hoặc văn bản chấp thuận của các cơ quan có thẩm quyền khác theo quy định của pháp luật có liên quan (nếu có)
  • Chất lượng thi công xây dựng không còn tồn tại lớn làm ảnh hưởng đến an toàn khai thác, an toàn sử dụng công trình.
Điều kiện để được hoàn công

Điều kiện để được hoàn công

Giấy phép xây dựng có thời hạn có được hoàn công không?

Giấy phép xây dựng có thời hạn là giấy phép xây dựng cấp cho bên xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ được sử dụng trong một thời hạn nhất định theo một kế hoạch thực hiện quy hoạch xây dựng.

Hoàn công làmột thủ tục hành chính trong hoạt động xây dựng công trình nhà cửa nhằm xác nhận sự kiện các bên đầu tư, thi công đã hoàn thành công trình xây dựng sau khi được cấp giấy phép xây dựng và đã thực hiện xong việc thi công có nghiệm thu hoàn thành công trình xây dựng.

Bên cạnh đó, dựa vào điều kiện để được cấp giấy phép xây dựng tạm và điều kiện để được hoàn công như đã phân tích ở trên, giấy phép xây dựng tạm không được hoàn công.

Hồ sơ và trình tự thủ tục hoàn công

Hồ sơ

Theo thông tư số 05/2015/TT-BXD, bộ hồ sơ hoàn công cần có:

  • Giấy phép xây dựng
  • Hợp đồng xây dựng của chủ nhà ký với các nhà thầu khảo sát, thiết kế, thi công, giám sát thi công xây dựng (nếu có)
  • Báo cáo kết quả khảo sát xây dựng
  • Hồ sơ thiết kế, bản vẽ thi công
  • Báo cáo kết quả thẩm tra và văn bản kết quả thẩm định thiết kế bản vẽ thi công xây dựng
  • Bản vẽ hoàn công(trong trường hợp việc thi công xây dựng có sai khác so với thiết kế bản vẽ thi công xây dựng)
  • Báo cáo kết quả thí nghiệm, kiểm định (nếu có)
  • Văn bản thỏa thuận, chấp thuận, xác nhận của các tổ chức, cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về an toàn phòng cháy chữa cháy, vận hành thang máy (nếu có)

>> Xem thêm: Quy định mới về việc xin cấp giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ

Trình tự thủ tục hoàn công

  • Chuẩn bị hồ sơ hoàn công
  • Nộp hồ sơ hoàn công tại Văn phòng một cửa tiếp nhận và trả kết quả của Ủy ban nhân dân cấp huyện đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã nếu xây dựng nhà ở tại nông thôn
  • Văn phòng một cửa tiếp nhận hồ sơ và chuyển hồ sơ cho Phòng Quản lý đô thị
  • Phòng Quản lý đô thị xem xét hồ sơ: Nếu hồ sơ hợp lệ lập bảndự thảo Tờ trình và Giấy chứng nhận để trình Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ký phê duyệt đồng thời lập Phiếu chuyển Chi cục Thuế để xác định nghĩa vụ tài chính. Nếu hồ sơ không hợp lệ soạn thảo và ký công văn trả lời người nộp hồ sơ, trong đó nêu rõ lý do
  • Văn phòng Ủy ban nhân dân trình Chủ tịch Ủy ban nhân dân ký Giấy chứng nhận, sau đó chuyển cho Văn phòng một cửa tiếp nhận và trả kết quả để trao Giấy chứng nhận cho chủ sở hữu
  • Chủ sở hữu đến ngày hẹn lên nhận thông báo về nghĩa vụ tài chính hoặc hồ sơ không hợp lệ đã nộp và công văn trả lời của Phòng Quản lý đô thị. Nếu nhận được thông báo nghĩa vụ tài chính, liên hệ Chi cục Thuế tại địa phương để hoàn tất nghĩa vụ tài chính
  • Chủ sở hữu nhận Giấy chứng nhận hoàn công sau khi cung cấp được biên lai nộp thuế.
Trình tự thủ tục hoàn công

Trình tự thủ tục hoàn công

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Chuyên Tư Vấn Luật về vấn đề giấy phép xây dựng tạm có được hoàn công không. Nếu quý bạn đọc có bất kỳ vướng mắc nào khác, vui lòng liên hệ qua Hotline: 1900.63.63.87 để được TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI của chúng tôi hỗ trợ một cách tốt nhất. Trân trọng.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: chuyentuvanluat@gmail.com.

Scores: 4.9 (15 votes)

  Hotline: 1900.63.63.87