Luật Dân sự

Thủ tục hợp thức hóa phần đất chưa được công nhận

Hợp thức hóa phần đất chưa được công nhận là một trong các vấn đề mà nhiều người quan tâm khi sở hữu nhà đất. Vậy thủ tục pháp lý ra sao để có thể được công nhận phần diện tích đất đó thuộc sở hữu của chính mình hay có dẫn đến tranh chấp nào hay không. Đến với bài viết về Thủ tục hợp thức hóa phần đất chưa được công nhận Chuyên tư vấn luật sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Hợp thức hóa phần đất chưa được công nhậnHợp thức hóa phần đất chưa được công nhận

Phần đất không được công nhận là gì?

Phần đất không được công nhận là phần đất không được công nhận về quyền sử dụng đất thể hiện qua việc phần đất đó không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất.

Thông thường nếu đất đó không được công nhận thì sẽ không được phép tiến hành chuyển nhượng hay tiến hành xây dựng. Nếu xây dựng thường là xây dựng trái phép hoặc xây tạm. Nếu bị thu hồi đất thì công trình trên phần đất không được công nhận đó sẽ không được bồi thường mà chỉ có thể được hỗ trợ một phần chi phí.

Trường hợp nào được hợp thức hóa phần đất chưa được công nhận

Trường hợp được hợp thức hóa phần đất chưa được công nhậnTrường hợp được hợp thức hóa phần đất chưa được công nhận

Căn cứ Khoản 20 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP bổ sung Khoản 3 Điều 24a Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai

Các trường hợp được hợp thức hóa phần đất chưa được công nhận gồm:

  • Trường hợp người sử dụng đất không vi phạm pháp luật về đất đai thì việc xem xét xử lý và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với diện tích đất tăng thêm thực hiện theo quy định tại Điều 20 của Nghị định này;
  • Trường hợp diện tích đất tăng thêm do người sử dụng đất vi phạm pháp luật về đất đai trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 thì xem xét xử lý và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với diện tích đất tăng thêm thực hiện theo quy định tại Điều 22 của Nghị định này;
  • Trường hợp diện tích đất tăng thêm do người sử dụng đất được giao trái thẩm quyền trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 thì việc xem xét xử lý và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với diện tích đất tăng thêm thực hiện theo quy định tại Điều 23 của Nghị định này

Theo quy định trên thì các trường hợp cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho phần diện tích đất tăng thêm không có giấy tờ về quyền sử dụng đất sẽ áp dụng cho các trường hợp sau:

  • Đối với diện tích đất tăng thêm không phải do vi phạm pháp luật đất đai;
  • Đối với diện tích đất tăng thêm do vi phạm pháp luật đất đai trước ngày 01 tháng 07 năm 2014.
  • Đối với diện tích đất tăng thêm do được giao đất trái thẩm quyền trước ngày 01 tháng 07 năm 2014.

Hồ sơ thủ tục hợp thức hóa phần đất chưa được công nhận

Hồ sơ thực hiện: Căn cứ theo Khoản 1 Điều 8 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ địa chính được sửa đổi bổ sung bởi Khoản 19 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT; Điều 20, 22, 23 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, hồ sơ gồm:

  • Đơn đăng ký cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (mẫu 04a/ĐK Thông tư 24/2014/TT-BTNMT) ;
  • Một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP
  • Giấy xác nhận của Ủy ban nhân dân xã về đất không có tranh chấp.
  • Chứng từ thực hiện các nghĩa vụ tài chính.
  • Giấy tờ tùy thân

Thủ tục thực hiện:

  • Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ và nộp tại Ủy ban Nhân dân quận/ huyện hoặc văn phòng đăng ký đất đai
  • Bước 2: Cơ quan tiếp nhận và giải quyết hồ sơ
  • Bước 3: Trả kết quả xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Cơ sở pháp lý: Điều 60 Nghị định 43/2014/NĐ-CP được sửa đổi bổ sung bởi Khoản 19 Điều 1 Nghị định 148/2020/NĐ-CP.

Luật sư tư vấn thủ tục hợp thức hóa phần đất chưa được công nhận

Luật sư tư vấn thủ tục hợp thức hóa phần đất chưa được công nhậnLuật sư tư vấn thủ tục hợp thức hóa phần đất chưa được công nhận

  • Tư vấn về thủ tục, hồ sơ pháp lý cần thiết để hợp thức hóa phần đất chưa được công nhận;
  • Tư vấn các vấn đề pháp lý liên quan đến vấn đề hợp thức hóa đất đai;
  • Soạn thảo, hoàn thiện giấy tờ hồ sơ cần thiết cho khách hàng;
  • Tiến hành nộp, đại diện khách hàng thực hiện các vấn đề về mặc pháp lý liên quan.
  • Theo dõi, giám sát quá trình thực hiện.

Như vậy, đối với phần đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có thể được hợp thức hóa khi đủ điều kiện. Trên đây là bài viết về thủ tục hợp thức hóa phần đất chưa được công nhận. Nếu quý khách hàng còn có những thắc mắc, những câu hỏi xin liên hệ luật sư của chuyên tư vấn luật qua hotline 1900.63.63.87 để được tư vấn chuyên sâu.

4.7 (17 bình chọn)

Bài viết được Nguyễn Văn Đệ - Luật sư kiểm duyệt: Nguyễn Trần Phương
Nguyễn Văn Đệ - Luật sư kiểm duyệt: Nguyễn Trần Phương

Tác giả: Chuyên Viên Pháp Lý

Lĩnh vực tư vấn: Lao Động, Hôn Nhân Gia Đình, Dân Sự, Thừa Kế

Trình độ đào tạo: Đại Học Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 3

Tổng số bài viết: 787 bài viết