Quan hệ tài sản giữa vợ và chồng khi kết hôn trái pháp luật là vấn đề được nhiều người quan tâm bởi tình trạng kết hôn trái pháp luật diễn ra khá phổ biến, thêm vào đó là quan hệ tài sản trong trường hợp này đôi khi còn không rạch ròi, rõ ràng. Vậy nên, nhiều người muốn tìm hiểu quan hệ TÀI SẢN khi kết hôn trái pháp luật được điều chỉnh như thế nào. Bài viết này sẽ giải đáp thắc mắc trên cho bạn đọc được biết rõ hơn về thông tin này.

Quan hệ vợ chồng trái pháp luật

Kết hôn trái pháp luật

Thế nào là kết hôn trái pháp luật?

1. Các trường hợp kết hôn trái pháp luật

Khoản 6 Điều 3 Luật HNGĐ 2014 quy định về kết hôn trái pháp luật như sau:

Kết hôn trái pháp luật là việc nam, nữ đã đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng một bên hoặc cả hai bên vi phạm điều kiện kết hôn theo quy định tại Điều 8 của Luật này.

Các điều kiện được kết hôn quy định tại Điều 8 Luật HNGĐ như sau:

  • Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
  • Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
  • Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
  • Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
  • Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c, d khoản 2 Điều 5 Luật HNGĐ như sau:

  • Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
  • Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
  • Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
  • Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Mối quan hệ tài sản giữa vợ chồng

Quan hệ tài sản giữa vợ và chồng

>> Xem thêm: Sống Chung Như Vợ Chồng Có Được Thừa Kế Tài Sản Của Nhau Không?

2. Hậu quả pháp lý của việc hủy kết hôn trái pháp luật

Điều 12 Luật HNGĐ quy định về hậu quả pháp lý của việc hủy kết hôn trái pháp luật như sau:

  • Khi việc kết hôn trái pháp luật bị hủy thì hai bên kết hôn phải chấm dứt quan hệ như vợ chồng.
  • Quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ, con được giải quyết theo quy định về quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ, con khi ly hôn.
  • Quan hệ tài sản, nghĩa vụ hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 16 của Luật này.

Ngoài ra, để biết thêm nhiều quy định hơn về kết hôn trái pháp luật, bạn đọc có thể tham khảo thêm trong Luật Hôn nhân Gia đình 2014 và Thông tư liên tịch số 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP.

>> Xem thêm: Trường hợp nào không đăng ký kết hôn mà vẫn được công nhận là vợ chồng?

Tài sản khi kết hôn trái pháp luật

Quan hệ tài sản khi kết hôn trái pháp luật

Quy định về quan hệ tài sản giữa vợ và chồng khi kết hôn trái pháp luật

Theo quy định của pháp luật thì thời kỳ kết hôn trái pháp luật không được tính là thời kỳ hôn nhân, quan hệ hôn nhân chỉ được lập khi các bên có đủ điều kiện kết hôn.

Khi chấm dứt việc kết hôn trái pháp luật, quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan (Điều 207 và Điều 219 Bộ luật dân sự 2015)

Việc giải quyết quan hệ tài sản phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.

Vì pháp luật không thừa nhận quan hệ vợ chồng đối với những trường hợp kết hôn trái pháp luật, nên các bên trong quan hệ này không được hưởng thừa kế của nhau nếu như chia di sản thừa kế theo pháp luật trong trường hợp một trong hai bên chết. Tuy nhiên, vì quan hệ giữa cha mẹ với con cái không phụ thuộc vào quan hệ hôn nhân của cha mẹ có hợp pháp hay không, nên trong trường hợp này con vẫn có quyền được hưởng thừa kế theo quy định của pháp luật về thừa kế nếu như cha, mẹ chết.

>> Xem thêm: Không Đăng Ký Kết Hôn Có Được Chia Tài Sản?

Luật sư hỗ trợ tư vấn đối với trường hợp kết hôn trái pháp luật

  • Trong trường hợp kết hôn trái pháp luật, Luật sư có thể hỗ trợ trong các vấn đề sau:
  • Tư vấn các quy định về kết hôn trái pháp luật.
  • Giúp khách hàng bảo vệ quyền lợi trong trường hợp chia tài sản chung khi chấm dứt quan hệ kết hôn trái pháp luật.
  • Hỗ trợ tư vấn thủ tục khi khách hàng muốn yêu cầu hủy kết hôn trái luật, công nhận hôn nhân gia đình.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về Quan hệ tài sản giữa vợ và chồng khi kết hôn trái pháp luật. Nếu bạn đọc còn có thắc mắc về kết hôn trái pháp luật hay các quan hệ hôn nhân gia đình khác, vui lòng liên hệ với chúng tôi qua HOTLINE: 1900.63.63.87 để được TƯ VẤN LUẬT HÔN NHÂN GIA ĐÌNH và được hỗ trợ tốt nhất. Xin cảm ơn!

  Hotline: 1900.63.63.87