Mua nhà chung cư có cần đóng thuế sử dụng đất không? Là câu hỏi được nhiều người đang và sẽ mua nhà chung cư quan tâm bởi lẽ xoay quanh việc mua nhà chung cư có nhiều vấn đề pháp lý liên quan. Vậy pháp luật có bắt buộc đóng thuế khi mua nhà chung cư hay không? Các đối tượng nào bị chịu thuế đất phi nông nghiệp? Đâu là căn cứ tính thuế sử dụng đất. Bài viết này sẽ giúp các bạn đọc hiểu rõ hơn về vấn đề này.

mua nhà chung cư phải đóng thuếMua nhà chung cư đóng thuế sử dụng đất.

>> Xem thêm: Thủ tục làm sổ hồng nhà chung cư thế nào?

Thuế sử dụng đất

Thuế sử dụng đất là gì?

thuế sử dụng đấtThuế sử dụng đất

Thuế sử dụng đất là loại thuế được nộp bởi người sử dụng đất trong quá trình sử dụng, khai thác  đất.

Căn cứ Điều 5, Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất gồm các đối tượng sau đây:

  • Tổ chức trong nước gồm cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp…;
  • Hộ gia đình, cá nhân trong nước;
  • Cộng đồng dân cư;
  • Cơ sở tôn giáo;
  • Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao;
  • Người Việt Nam định cư ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về quốc tịch;
  • Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài.

Các đối tượng bị chịu thuế đất phi nông nghiệp

Căn cứ Điều 2, Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010, các đối tượng sau đây chịu thuế phi nông nghiệp bao gồm:

  • Đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị.
  • Đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp bao gồm: đất xây dựng khu công nghiệp; đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh; đất khai thác, chế biến khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm.
  • Đất do cơ sở tôn giáo sử dụng nhưng sử dụng vào mục đích kinh doanh;
  • Đất làm nghĩa trang, nghĩa địa nhưng sử dụng vào mục đích kinh doanh;
  • Đất sông, ngòi, kênh, rạch, suối và mặt nước chuyên dùng nhưng sử dụng vào mục đích kinh doanh;
  • Đất có công trình là đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ nhưng sử dụng vào mục đích kinh doanh;
  • Đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh nhưng sử dụng vào mục đích kinh doanh…

Chủ thể phải nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp

Căn cứ Điều 4, Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp, theo đó các chủ thể sau đây phải nộp thuế:

  • Người nộp thuế là tổ chức, hộ gia đình, cá nhân có quyền sử dụng đất thuộc đối tượng chịu thuế quy định tại Điều 2 của Luật này.
  • Trường hợp tổ chức, hộ gia đình, cá nhân chưa được cấp Giấy chứng nhận thì người đang sử dụng đất là người nộp thuế.
  • Nhà nước cho thuê đất để thực hiện dự án đầu tư thì người thuê đất là người nộp thuế;
  • Đất đã được cấp Giấy chứng nhận nhưng đang có tranh chấp thì trước khi tranh chấp được giải quyết, người đang sử dụng đất là người nộp thuế. Việc nộp thuế không phải là căn cứ để giải quyết tranh chấp về quyền sử dụng đất…

>> Xem thêm: Nhà sổ chung thì mua bán như thế nào?

Pháp luật quy định đóng thuế sử dụng đất khi mua nhà chung cư

Đóng thuế sử dụng đất khi mua nhà chung cư có bắt buộc?

Căn cứ Khoản 1, Điều 2, Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010 theo đó đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị là đối tượng phải chịu thuế sử dụng đất phi nông nghiệp. Mà đất ở chung cư thuộc đất ở.

Mặt khác, tại điểm b, Khoản 2, Điều 6, Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010 quy định diện tích đất đối với đất nhà chung cư bao gồm cả trường hợp vừa để ở, vừa để kinh doanh thì diện tích đất tính thuế được xác định bằng hệ số phân bổ nhân với diện tích nhà của từng tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sử dụng.

Như vậy, khi mua nhà chung cư có bắt buộc phải đóng thuế sử dụng đất.

Căn cứ tính thuế sử dụng đất

Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp được tính dựa trên thuế suất và giá tính thuế.

Trong đó thuế suất được quy định bởi pháp luật đối với đất ở nhà chung cư áp dụng mức thuế suất 0,03%. (Khoản 3, Điều 7, Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010)

Căn cứ Khoản 1, Điều 6, Luật này thì giá tính thuế đối với đất được xác định bằng diện tích đất tính thuế nhân với giá của 1mđất.

Diện tích đất đối với đất nhà chung cư bao gồm cả trường hợp vừa để ở, vừa để kinh doanh thì diện tích đất tính thuế được xác định bằng hệ số phân bổ nhân với diện tích nhà của từng tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sử dụng.

Trường hợp nhà chung cư có tầng hầm thì 50% diện tích tầng hầm của các tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sử dụng trong tầng hầm được cộng vào tổng diện tích nhà của các tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sử dụng để tính hệ số phân bổ;

Giá của 1mđất là giá đất theo mục đích sử dụng do Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định và được ổn định theo chu kỳ 5 năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành

>> Xem thêm: Thủ tục chuyển nhượng căn hộ chưa có sổ hồng

Quy định đăng ký khai, tính và nộp thuế

tờ khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệpTờ khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp

Căn cứ Điều 8, Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010

Người nộp thuế đăng ký, khai, tính và nộp thuế tại cơ quan thuế huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có quyền sử dụng đất.

Người nộp thuế đăng ký, khai, tính và nộp thuế theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

Các trường hợp được miễn thuế sử dụng đất phi nông nghiệp

Căn cứ Điều 9, Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010, các trường hợp sau được miễn thuế sử dụng đất phi nông nghiệp:

  • Đất của dự án đầu tư thuộc lĩnh vực đặc biệt khuyến khích đầu tư; dự án đầu tư tại địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; dự án đầu tư thuộc lĩnh vực khuyến khích đầu tư tại địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; đất của doanh nghiệp sử dụng trên 50% số lao động là thương binh, bệnh binh.
  • Đất của cơ sở thực hiện xã hội hoá đối với các hoạt động trong lĩnh vực giáo dục, dạy nghề, y tế, văn hoá, thể thao, môi trường.
  • Đất xây dựng nhà tình nghĩa, nhà đại đoàn kết, cơ sở nuôi dưỡng người già cô đơn, người khuyết tật, trẻ mồ côi; cơ sở chữa bệnh xã hội.
  • Đất ở trong hạn mức tại địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn.
  • Đất ở trong hạn mức của hộ nghèo theo quy định của Chính phủ.
  • Người nộp thuế gặp khó khăn do sự kiện bất khả kháng nếu giá trị thiệt hại về đất và nhà trên đất trên 50% giá tính thuế…

Trên đây là bài viết liên quan đến vấn đề có cần đóng thuế sử dụng đất khi mua nhà chung cư không? Nếu bạn đọc còn bất kỳ thắc mắc liên quan hay cần tư vấn Luật Đất đai. Vui lòng liên hệ theo hotline: 1900.63.63.87 để được LUẬT SƯ TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn.

  Hotline: 1900.63.63.87