Người thừa kế mất tích phần di sản giải quyết thế nào? Là vấn đề danh được sự quan tâm của nhiều người. Phần DI SẢN của người thừa kế bị mất tích sẽ được giải quyết theo quy định nào của Bộ luật Dân sự 2015? Cần lưu ý về giấy tờ, thủ tục gì để phân chia tài sản của người chết để lại khi người thừa kế mất tích? Mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây để biết thêm thông tin chi tiết.

Chia di sản của người thừa kế mất tích

Chia di sản của người thừa kế mất tích

Quy định về người thừa kế

Căn cứ theo Điều 613 BLDS 2015, người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản mất.

Trong trường hợp người thừa kế theo di chúc không phải cá nhân thì phải tồn tại vào thời điểm mở thừa kế. Thừa kế sẽ gồm thừa kế theo di chúc và thừa kế theo pháp luật.

Như vậy, người thừa kế mất tích được hiểu là một người được hưởng di sản từ người thân của họ như cha, mẹ, ông bà, cô chú,.. theo di chúc hoặc theo pháp luật. Nhưng tại thời điểm cha thừa kế thì đã không liên lạc được với họ, đi khỏi nơi cư trú trong một khoảng thời gian dài mà người thân không rõ tung tích được gọi là người mất tích.

Suy ra, người thừa kế mất tích được hưởng tài sản một cách hợp pháp nhưng không có thông tin và không thể liên lạc được với họ bằng bất kì cách nào.

Quy định phân chia di sản khi người thừa kế mất tích

 Điều kiện tuyên bố người thừa kế mất tích

Đơn yêu cầu tuyên bố một người mất tíchĐơn yêu cầu tuyên bố một người mất tích

Theo Điều 68 BLDS 2015 quy định về điều kiện để tuyên bố một người thừa kế mất tích:

  • Sau khi người nhà đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết;
  • Thời gian biệt tích là 02 năm trở lên kể từ thời điểm nhận được tin tức cuối cùng về người được tìm kiếm.

Quản lý tài sản của người thừa kế mất tích

Quy định về quản lý tài sản của người mất tích

Quy định về quản lý tài sản của người mất tích

Tại Điều 69 BLDS 2015, khi một người thừa kế bị mất tích, tài sản của người đó được quản lý như sau:

  • Người đang quản lý tài sản của người vắng mặt tại nơi cư trú tiếp tục quản lý tài sản;
  • Những người thuộc hàng thừa kế của người mất tích theo quy định pháp luật

Người thừa kế mất tích có thể tuyên bố chết khi nào

Những người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan có thể yêu cầu Tòa án tuyên bố một người mất tích khi:

  • Người mất tích sau 03 năm kể từ ngày tuyên bố mất tích vẫn không có tin tức xác thực là còn sống;
  • Người mất tích trong chiến tranh vẫn không có tin tức xác thực là còn sống sau 05 năm kết thúc chiến tranh;
  • Người mất tích trong tai nạn, thảm họa, thiên tai vẫn không có tin tức xác thực là còn sống sau 02 năm xảy ra sự việc;
  • Người mất tích không có tin tức xác thực là còn sống sau 05 năm liền trở lên.

>>> Xem thêm: THỦ TỤC YÊU CẦU TUYÊN BỐ NGƯỜI MẤT TÍCH VÀ QUẢN LÝ TÀI SẢN

Kê khai di sản của người thừa kế mất tích

Tại Điều 57 Luật Công chứng năm 2014 quy định về việc công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản:

  • Những người thừa kế theo pháp luật hoặc theo di chúc mà trong di chúc không xác định rõ phần di sản được hưởng của từng người thì có quyền yêu cầu công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản.
  • Trong văn bản thỏa thuận phân chia di sản, người được hưởng di sản có thể tặng cho toàn bộ hoặc một phần di sản mà mình được hưởng cho người thừa kế khác.
  • Trường hợp di sản là quyền sử dụng đất hoặc tài sản pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản của người để lại di sản đó.
  • Trường hợp thừa kế theo pháp luật, thì trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản theo quy định của pháp luật về thừa kế. Trường hợpthừa kế theo di chúc, trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có bản sao di chúc.

Giải quyết tài sản khi người mất tích bị tuyên bố đã chết

Sau khi Tòa án tuyên bố một người đã chết, và người đó không để lại di chúc hoặc di chúc không hợp pháp thì di sản của người mất tích được chia theo pháp luật quy định tại Điều 650 Bộ luật Dân sự 2015.

Khi một người được tuyên bố đã chết thì di sản được tiến hành chia theo pháp luật chia từng hàng thừa kế quy định tại Điều 651 Bộ luật này. Những người thừa kế cùng hàng thì được hưởng phần di sản bằng nhau. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Trình tự kê khai nhận di sản thừa kế với người mất tích được thực hiện theo đúng quy định về thành phần hồ sơ cũng như thủ tục tiến hành.

Trên đây là toàn bộ thông tin về bài viết về người thừa kế mất tích thì phần di sản giải quyết ra sao. Nếu bạn đọc có bất cứ thắc mắc nào liên quan đến pháp luật Dân sự, vui lòng liên hệ ngay tới hotline: 1900.63.63.87 để được LUẬT SƯ DÂN SỰ tư vấn và hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: chuyentuvanluat@gmail.com.

Scores: 4.7 (10 votes)

  Hotline: 1900.63.63.87