Luật Hình Sự

Đánh người gây thương tích dưới 11% có đi tù?

Khi nào đánh người gây thương tích dưới 11% mà bị phạt tù? Là câu hỏi được nhiều đọc giả quan tâm. Không phải trường hợp nào đánh người gây thương tích đều bị phạt tù  Hành vi đánh người gây thương tích hành vi vi phạm đến quyền bất khả xâm phạm về thân thể, tính mạng, nhân phẩm được quy trong Hiến pháp 2013. Tùy vào các trường hợp khác nhau mà cá nhân, tổ chức có thể bị truy tố trách nhiệm hình sự. Theo dõi bài viết dưới đây của chúng tôi để giải đáp các thắc mắc.

Đánh người gây thương tích dưới 11% có đi tù?

Những vấn đề liên quan đến đánh người gây thương tích

Khái niệm

Đánh người gây thương tích là hành vi gây tổn hại đến thân thể, sức khỏe, tinh thần của người khác do người có đủ năng lực, trách nhiệm hình sự gây ra. Đây là hành vi gây nguy hiểm cho xã hội, vi phạm đạo đức và có thể bị truy tố trách nhiệm hình sự.

Xác định tỷ lệ phần trăm thương tích

Theo quy định tại Điều 3 Thông tư 22/2019/TT-BYT do Bộ trưởng Bộ y tế ban hành ngày 28 tháng 8 năm 2019 về xác định tỷ lệ phần trăm thương tích như sau:

  • Tổng tỷ lệ % TTCT của một người phải nhỏ hơn 100%.
  • Mỗi bộ phận cơ thể bị tổn thương chỉ được tính tỷ lệ % TTCT một lần. Trường hợp bộ phận này bị tổn thương nhưng gây biến chứng, di chứng sang bộ phận thứ hai đã được xác định thì tính thêm tỷ lệ % TTCT do biến chứng, di chứng tổn thương ở bộ phận thứ hai.
  • Nếu nhiều TTCT là triệu chứng thuộc một hội chứng hoặc thuộc một bệnh đã được ghi trong các Bảng tỷ lệ % TTCT thì tỷ lệ % TTCT được xác định theo hội chứng hoặc theo bệnh đó.
  • Khi tính tỷ lệ % TTCT chỉ lấy đến hai chữ số hàng thập phân, ở kết quả cuối cùng thì làm tròn để có tổng tỷ lệ % TTCT là số nguyên (nếu số hàng thập phân bằng hoặc lớn hơn 0,5 thì làm tròn số thành 01 đơn vị).
  • Khi tính tỷ lệ % TTCT của một bộ phận cơ thể có tính chất đối xứng, hiệp đồng chức năng mà một bên bị tổn thương hoặc bệnh lý có sẵn đã được xác định, thì tính cả tỷ lệ % TTCT đối với bộ phận bị tổn thương hoặc bệnh lý có sẵn đó.

Ví dụ: Một người đã bị cắt thận phải trước đó, nếu lần này bị chấn thương phải cắt thận trái thì tỷ lệ % TTCT được tính là mất cả hai thận.

  • Khi giám định, căn cứ tổn thương thực tế và mức độ ảnh hưởng của tổn thương đến cuộc sống, nghề nghiệp của người cần giám định, giám định viên đánh giá, xác định tỷ lệ % TTCT trong khung tỷ lệ tương ứng với Bảng tỷ lệ % TTCT.
  • Đối với các bộ phận cơ thể đã bị mất chức năng, nay bị tổn thương thì tỷ lệ % TTCT được tính bằng 30% tỷ lệ % TTCT của bộ phận đó.
  • Trường hợp trên cùng một người cần giám định mà vừa phải giám định pháp y lại vừa phải giám định pháp y tâm thần (theo quyết định trưng cầu/yêu cầu), thì tổ chức giám định thực hiện giám định sau tổng hợp (cộng) tỷ lệ % TTCT của người cần giám định theo phương pháp xác định tỷ lệ % TTCT quy định tại Điều 4 Thông tư này.

Hình phạt đối với hành vi đánh người gây thương tích

Phạt hành chính

Theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 7 Nghị định 144/2021/NĐ-CP về mức phạt hành chính đối với hành vi đánh người gây thương tích như sau:

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi:  Tổ chức, thuê, xúi giục, lôi kéo, dụ dỗ, kích động người khác cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe người khác hoặc xâm phạm danh dự, nhân phẩm của người khác nhưng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

Xử lý hình sự

Nếu vi phạm vượt quá mức xử phạt hành chính và thuộc một trong các hành vi quy định tại điều 134 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung 2017.

CSPL: Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017.

Trường hợp đánh người gây thương tích dưới 11% bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Quy định về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác:

Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

  • Dùng hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn gây nguy hại cho từ 02 người trở lên;
  • Dùng a-xít sunfuric (H2SO4) hoặc hóa chất nguy hiểm khác gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác;
  • Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;
  • Phạm tội 02 lần trở lên;
  • Phạm tội đối với 02 người trở lên;
  • Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
  • Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng mình, thầy giáo, cô giáo của mình;
  • Có tổ chức;
  • Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
  • Phạm tội trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
  • Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe do được thuê;
  • Có tính chất côn đồ;
  • Tái phạm nguy hiểm;
  • Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

.

Phiên tòa xét xử vụ án hành chínhKhởi tố hình sự

Như vậy, đối với các trường hợp quy định tại các điểm a,b,c,d,đ,e,g,h,i,k Khoản 1 Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 thì đánh người gây thương tích dưới 11% vẫn bị truy tố trách nhiệm hình sự và bị phạt tù.

CSPL: Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017.

Luật sư bào chữa tội đánh người gây thương tích

Lợi ích khi thuê Luật sư tham gia bào chữaLuật sư bào chữa tội cố ý gây thương tích

  • Luật sư tư vấn, giải thích các vấn đề phát sinh liên quan tội đánh người gây thương tích.
  • Luật sư bào chữa, luật sư giảm nhẹ hình phạt cho cá nhân phạm tội.
  • Luật sư đại diện tham gia các phiên tòa sơ thẩm, phúc thẩm.
  • Luật sư hỗ trợ làm đơn đề nghị khởi tố.

Trên đây là một số nội dung về tội đánh người gây thương tích dưới 11% bị khởi tố hình sự. Không phải mọi trường hợp đánh người gây thương tích dưới 11% đều miễn trách nhiệm hình sự. Nếu đáp ứng các quy định pháp luật vẫn có thể đi tù. Mọi thắc mắc hoặc cần tư vấn về những vấn đề liên quan vui lòng liên hệ hotline: 1900636387 để được Luật Sư Hình Sự tư vấn trực tiếp.

4.9 (13 bình chọn)

Bài viết được Tham vấn bởi Luật sư: Võ Tấn Lộc - Tác giả: Vũ Thị Hải Yến
Tham vấn bởi Luật sư: Võ Tấn Lộc - Tác giả: Vũ Thị Hải Yến

Tác giả: Chuyên Viên Pháp Lý - Vũ Thị Hải Yến

Lĩnh vực tư vấn: hành chính, dân sự, đất đai, di chúc, thừa kế.

Trình độ đào tạo: Trường Đại học Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 2 năm

Tổng số bài viết: 898 bài viết