Luật Đất Đai

Xây nhà tạm có phải xin giấy phép không?

Xây nhà tạm có phải xin phép không? Chỉ khi việc xây nhà tạm mà theo quy định Luật xây dựng 2014 yêu cầu phải xin giấy phép xây dựng có thời hạn hay gọi là giấy phép tạm thì mới phải tiến hành thủ tục xin phép. Hiện nay việc xây dựng nhà tạm đang diễn ra phổ biến khiến việc quản lý diễn ra khó khăn, có trường hợp xây mà không xin phép dẫn đến nhiều bất cập lớn cho cá nhân, tổ chức đầu tư xây dựng khi bị cơ quan nhà nước tiến hành xử lý, yêu cầu phá dỡ. Thông qua bài viết dưới đây chúng tôi sẽ phân tích rõ hơn quy định pháp luật về vấn đề pháp lý xây nhà tạm có phải xin giấy phép không?.

Xây nhà tạm có phải xin giấy phép không?
Xây nhà tạm có phải xin giấy phép không?

>>> Xem thêm: Xây Nhà Không Có Giấy Phép Xây Dựng Có Bị Phạt Không ?

Xây nhà tạm có thể được hiểu như thế nào?

Xây nhà tạm có thể hiểu là xây dựng nhà ở riêng lẻ được sử dụng trong thời hạn nhất định theo quy hoạch thực hiện quy hoạch xây dựng. Quy hoạch xây dựng là việc tổ chức không gian của đô thị, nông thôn và khu chức năng đặc thù; tổ chức hệ thống công trình hạ tầng kỹ thuật, hạ tầng xã hội; tạo lập môi trường thích hợp cho người dân sống tại các vùng lãnh thổ, bảo đảm kết hợp hài hòa giữa lợi ích quốc gia với lợi ích cộng đồng, đáp ứng mục tiêu phát triển kinh tế – xã hội, quốc phòng, an ninh, bảo vệ môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu. Quy hoạch xây dựng được thể hiện thông qua đồ án quy hoạch xây dựng gồm sơ đồ, bản vẽ, mô hình và thuyết minh, căn cứ vào khoản 30 Điều 3 Luật xây dựng 2014.

Xây nhà tạm có phải xin phép cơ quan nhà nước không?

Điều kiện để việc xây nhà tạm phải xin cấp phép xây dựng căn cứ vào khoản 30 Điều 3 và Điều 94 Luật xây dựng 2014 như sau:

Điều kiện để được cấp phép xây dựng nhà tạm
Điều kiện để được cấp phép xây dựng nhà tạm

Một, nhà xây dựng tạm là nhà ở riêng lẻ được sử dụng trong thời hạn nhất định;

Hai, thuộc khu vực có quy hoạch phân khu xây dựng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, công bố nhưng chưa thực hiện và chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

Ba, phù hợp với quy mô công trình do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cho từng khu vực và thời hạn tồn tại của công trình theo kế hoạch thực hiện quy hoạch phân khu xây dựng đã được phê duyệt;

Bốn, chủ đầu tư cam kết tự phá dỡ công trình khi hết thời hạn tồn tại được ghi trong giấy phép xây dựng có thời hạn, nếu không tự phá dỡ thì bị cưỡng chế và chịu mọi chi phí cho việc cưỡng chế phá dỡ.

Ngoài ra còn phải đáp ứng các điều kiện sau: căn cứ vào khoản 1 Điều 93 Luật xây dựng 2014

Một, phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy hoạch sử dụng đất được phê duyệt;

Hai, bảo đảm an toàn cho công trình, công trình lân cận và yêu cầu về bảo vệ môi trường, phòng, chống cháy, nổ; bảo đảm an toàn hạ tầng kỹ thuật, hành lang bảo vệ công trình thủy lợi, đê điều, năng lượng, giao thông, khu di sản văn hóa, di tích lịch sử – văn hóa; bảo đảm khoảng cách an toàn đến công trình dễ cháy, nổ, độc hại và công trình quan trọng có liên quan đến quốc phòng, an ninh;

Ba, thiết kế xây dựng nhà ở riêng lẻ được thực hiện theo quy định tại khoản 7 Điều 79 của Luật xây dựng 2014.

Chuẩn bị hồ sơ và thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng nhà tạm như thế nào?

Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng nhà tạm căn cứ vào Điều 93 Luật xây dựng 2014 và Điều 13 Thông tư 15/2016/TT-BXD về cấp giấy phép xây dựng gồm:

  1. Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng thời hạn
  2. Bản sao công chứng hoặc chứng thực một trong những giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai
  3. Hai bộ hồ sơ bản vẽ thiết kế, mỗi bộ gồm:

Một, bản vẽ mặt bằng vị trí công trình trên lô đất, mặt bằng ranh giới lô đất, tỷ lệ 1/50 – 1/500, kèm theo sơ đồ vị trí công trình;

Hai, bản vẽ mặt bằng các tầng, các mặt đứng và mặt cắt chính của công trình; tỷ lệ 1/50 – 1/200;

Ba, bản vẽ mặt bằng móng tỷ lệ 1/100 – 1/200 và mặt cắt móng tỷ lệ 1/50, kèm theo sơ đồ đấu nối hệ thống thoát nước mưa, xử lý nước thải, cấp nước, cấp điện, thông tin tỷ lệ 1/50 – 1/200.

  1. Đăng ký kinh doanh, chứng chỉ hành nghề của chủ trì thiết kế (sao y bản chính). Bản kê khai năng lực, kinh nghiệm của đơn vị tư vấn.

Quy mô công trình, nhà ở được cấp phép xây dựng có thời hạn không quá 4 tầng (bao gồm cả tum thang) không có tầng hầm, hoặc bán hầm; chiều cao không quá 15m, tính từ cao độ mặt đất xây dựng công trình đến bộ phận cao nhất của công trình.

Bản cam kết của chủ đầu tư tự phá dỡ công trình khi thời hạn tồn tại của công trình ghi trong giấy phép xây dựng có thời hạn hết hạn và không yêu cầu bồi thường đối với phần công trình phát sinh sau khi quy hoạch được công bố. Trường hợp không tự phá dỡ thì bị cưỡng chế phá dỡ và chủ đầu tư phải chịu mọi chi phí cho việc phá dỡ công trình.

Cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận và cấp giấy phép xây dựng tạm, căn cứ vào Điều 103 luật xây dựng 2014 và Điều 17 Thông tư 15/2016/TT-BXD gồm Ủy ban nhân dân quận/huyện.

Trên đây là nội dung tư vấn pháp luật về đất đai của chúng tôi về vấn đề Xây Nhà Tạm Có Phải Xin Giấy Phép Không?. Trường hợp có bất kì nội dung nào thắc mắc hoặc cần hỗ trợ, Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp Luật sư Phan Mạnh Thăng qua hotline 1900 63 63 87 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: chuyentuvanluat@gmail.com.

4.6 (16 bình chọn)

Bài viết được thực hiện bởi Thạc Sĩ Luật Sư Phan Mạnh Thăng

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Dân Sự, Hình Sự

Trình độ đào tạo: Thạc sĩ kinh tế Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 12 năm

Tổng số bài viết: 593 bài viết

5 thoughts on “Xây nhà tạm có phải xin giấy phép không?

  1. Ngô Thị Hoàng Nghĩa says:

    Tôi tên Ngô Thị Hoàng Nghĩa. Là chủ căn nhà: 372/3C Điện Biên Phủ, P17, Bình Thạnh.
    Số điện thoại: 0983170228
    Xin nhờ LS tư vấn về vấn đề sau: Tôi ký hợp đồng xây nhà từ tháng 10/2018. Nhưng đến giờ nhà vẫn dang dở, do nhà thầu xây dựng sai hợp đồng đến 6 tháng, nhưng vẫn chưa xây tiếp tục, vì kêu chờ chốt hoàn công… nhưng tôi không hiểu rõ, vì nhà đã được phép xây dựng nhà 3 tầng, đã có ghi : Khối 1 xây dựng kiê cố, Khối 2 xây tạm và khối 3 làm theo hiện trạng nhà cũ… nhưng chủ thầu chỉ làm khối 1, còn khối 2 xây tạm, khối 3 không được làm gì, nếu tự ý xây dựng là sẽ bị phạt vài chục triệu… nên hơn 6 tháng chờ chốt hoàn công ( phí hoàn công 30 triệu ). Mà vẫn không biết chừng nào được làm tiếp. Nhà thầu cứ hứa hẹn chờ chốt sẽ làm…. nhưng chờ mãi vẫn cứ phải chờ… xin Luật sư tư vấn giúp.. Chân thành biết ơn…

  2. nguyễn phương says:

    thưa luật sư Phan Mạnh Thăng. Tôi xin hỏi luật sư mong luật sư giúp tôi.
    Hiện nay gia đình tôi được cấp đất làm trang trại, và đã được cấp sổ. Hiện nay gia đình tôi xây căn nhà cấp 4 trên đất trang trại nhà tôi ( nhà ở tạm thời) để Ở và trông nom trang trại. Vậy gia đình tôi có cần phải xin phép cơ quan địa phương không ạ?

    • Phan Mạnh Thăng says:

      Chào bạn Nguyễn Phương! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho chúng tôi. Đối với vấn đề của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau: Đất trang trại thuộc đất nông nghiệp nên việc xây nhà ở (phi nông nghiệp) trên đất này là không đúng quy định pháp luật. Hành vi này bị phạt hành chính và có thể buộc phải tháo dỡ nhà. Để xây nhà trên đất này, bạn tiến hành thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất theo quy định tại Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP và được hướng dẫn tại Điều 6 Thông tư số 30/2014/TT-BTNMT như sau:
      – Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đối với trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; hồ sơ gồm:
      + Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư 30/2014/TT-BTNMT;
      + Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
      Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn sơ bộ của chúng tôi dựa trên thông tin bạn đã cung cấp. Để cụ thể, chi tiết và thực hiện được tốt, bạn nên sắp xếp thời gian đến trực tiếp để nghe luật sư trao đổi, giải thích, hướng dẫn qua địa chỉ: CÔNG TY LUẬT LONG PHAN PMT
      – Trụ sở chính: tầng 14, tòa nhà 412 Nguyễn Thị Minh Khai, Quận 1, TP.HCM
      – Cơ sở 02: Căn hộ Officetel 3.34, Tầng 3, Lô OT-X2, toà nhà Sunrise City North, 27 Nguyễn Hữu Thọ, phường Tân Hưng, quận 7, Tp.HCM.
      Hotline: 1900.63.63.87
      Trân trọng!

  3. Thuý An says:

    Thua luật sư: tôi có 1 miếng đất sổ đỏ ( trồng cây hàng năm) nằm trong quy hoạch khu dân cư hiện hữu.
    – ĐƯỜNG 4 m nhưng chưa có tên đường.
    Đã 2 năm liên tục, tôi xin chuyển đổi mục đích sang nhà ở.
    Nhưng bị vướng tên đường chưa có. T có thể xin cất nhà tạm được không?
    Kính nhờ luật sư tư vấn giúp ạh

    • Lê Minh Phúc - Chuyên Viên Pháp Lý says:

      Kính chào quý khách, nội dung câu hỏi của quý khách đã được chúng tôi phản hồi qua email. Quý khách vui lòng xem mail để biết chi tiết.
      Trân trọng./.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.