Luật Đất Đai

Việt kiều có được đứng tên trên sổ đỏ không

Việt kiều (hay người Việt Nam định cư ở nước ngoài) là một trong các đối tượng được phép sử dụng đất và sở hữu nhà ở tại Việt Nam nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo quy định pháp luật. Bài viết dưới đây sẽ giải đáp thắc mắc việc Việt kiều có được phép đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) không?

Việt kiều có được đứng tên trên sổ đỏ không ? Việt kiều có được đứng tên trên Sổ đỏ không ?

Việt kiều theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Việt kiều là thuật ngữ được mọi người sử dụng để gọi những người Việt Nam đang sống hay sinh ra và lớn lên tại nước ngoài. Dưới góc độ pháp lý, những người này được gọi chung bằng thuật ngữ “Người Việt Nam định cư ở nước ngoài”

Theo quy định của Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008 (sửa đổi, bổ sung năm 2014), người Việt Nam định cư ở nước ngoài là công dân Việt Nam và người gốc Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài.

Theo đó, Việt kiều (hay người Việt Nam định cư ở nước ngoài) gồm 2 nhóm đối tượng:

  • Công dân nước Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài;
  • Người gốc Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài.

CSPL: khoản 3 Điều 3 Luật Quốc tịch Việt Nam 2008 (sửa đổi, bổ sung năm 2014)

Việt kiều có được phép đứng tên trên sổ đỏ?

Sổ đỏ (hay Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) là loại giấy tờ quan trọng đối với các nhóm đối tượng được phép sử dụng đất tại Việt Nam.

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại khoản 16 Điều 3 Luật Đất đai 2013 là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.

Theo quy định tại Điều 186 Luật Đất đai 2013, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng có quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở thì có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

Khi được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất thì Việt kiều được quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (khoản 1 Điều 166 Luật Đất đai 2013).

Điều này cho thấy, để Việt kiều có thể đứng tên trên sổ đỏ (hay được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) thì họ phải thuộc các đối tượng được phép sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Dẫn chiếu đến khoản 2 Điều 7 Luật Nhà ở 2014, người Việt Nam định cư ở nước ngoài là đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

Do đó, Việt kiều (người Việt Nam định cư ở nước ngoài) có thể được phép đứng tên trên sổ đỏ nếu họ được phép sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

CSPL: khoản 16 Điều 3, khoản 1 Điều 166, khoản 1, 2 Điều 186 Luật Đất đai 2013; khoản 2 Điều 7 Luật Nhà ở 2014.

Việt kiều đứng tên trên sổ đỏ

Việt kiều đứng tên trên sổ đỏ

Điều kiện để người Việt Nam định cư ở nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

Như đã phân tích ở phía trên, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được phép sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

Tuy nhiên, không phải tất cả Việt kiều nào cũng được phép sở hữu nhà ở theo quy định pháp luật, họ phải đáp ứng được các điều kiện sau:

Thứ nhất, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam.

Thứ hai, sở hữu nhà ở hợp pháp thông qua các hình thức:

  1. mua, thuê mua nhà ở thương mại của doanh nghiệp kinh doanh bất động sản;
  2. mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân;
  3. nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự tổ chức xây dựng nhà ở theo quy định của pháp luật.

CSPL: khoản 1, điểm b khoản 2 Điều 8 Luật Nhà ở 2014.

Việt kiều sở hữu nhà ở tại Việt Nam

Việt kiều sở hữu nhà ở tại Việt Nam

Tư vấn thủ tục đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với Việt Kiều.

  • Tư vấn thủ tục, các vấn đề pháp lý liên quan đến quyền sử dụng đất với người Việt Nam định cư ở nước ngoài.
  • Tư vấn cách viết, chuẩn bị hồ sơ nhằm giải quyết nhu cầu cho khách hàng là người Việt Nam định cư ở nước ngoài khi làm thủ tục đứng tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
  • Đại diện khách hàng nộp đơn và làm việc với cơ quan có thẩm quyền
  • Các công việc khác tùy từng vụ việc.

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài (hay Việt kiều) là nhóm đối tượng đặc thù có thể được phép đứng tên trên sổ đỏ hay sở hữu nhà ở tại Việt Nam nếu có đủ các điều kiện theo quy định. Trên đây là bài viết cụ thể về quy định người Việt Nam định cư ở nước ngoài đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ). Nếu quý bạn đọc còn thắc mắc hoặc muốn hiểu rõ hơn vấn đề trên cần luật sư tư vấn luật đất đai, hãy liên hệ ngay qua hotline 1900.63.63.87 để được hỗ trợ và tư vấn. Trân trọng./.

4.6 (17 bình chọn)

Bài viết được thực hiện bởi Lê Minh Phúc - Chuyên Viên Pháp Lý

Chức vụ: Chuyên viên pháp lý

Lĩnh vực tư vấn: Thừa Kế, Dân Sự, Đất Đai

Trình độ đào tạo: Đại học Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 3 năm

Tổng số bài viết: 450 bài viết