Luật Doanh Nghiệp

Doanh Nghiệp Tư Nhân Có Được Mở Chi Nhánh Không?

Doanh nghiệp tư nhân có được mở chi nhánh không?

Doanh nghiệp tư nhân có được mở chi nhánh không là thắc mắc thường gặp của nhiều khách hàng, đặc biệt là chủ doanh nghiệp tư nhân có mong muốn mở rộng thị trường của mình sau một thời gian kinh doanh. So với văn phòng đại diện, chi nhánh có ưu điểm là cho phép doanh nghiệp thực hiện hoạt động buôn bán trong phạm vi do chính doanh nghiệp ủy quyền và có thể hạch toán kế toán độc lập với doanh nghiệp. Bài viết sau đây sẽ giới thiệu những thủ tục cần thực hiện khi doanh nghiệp muốn thành lập chi nhánh.

Doanh nghiệp tư nhân có được phép mở chi nhánh không?
 Doanh nghiệp tư nhân có được phép mở chi nhánh không?

>>Xem thêm: Những lưu ý khi doanh nghiệp mở thêm chi nhánh, văn phòng đại diện

Tại sao phải thành lập chi nhánh doanh nghiệp tư nhân?

Việc doanh nghiệp tư nhân được mở chi nhánh có lợi ích rất lớn:

  • Thứ nhất, có thể mở rộng quy mô công ty. Khi công ty đi vào ổn định, phát triển ở một mức nào đó thì rất cần mở chi nhánh. Mở chi nhánh là một hình thức mở rộng quy mô công ty, tiếp cận nhiều hơn thành phần khách hàng của mình.

Theo đó, doanh nghiệp nào cũng có tham vọng mở thật nhiều chi nhánh, đẩy mạnh hướng phát triển của công ty, đưa quy mô công ty lên một tầng cao mới.

  • Thứ hai, có thể giới thiệu thương hiệu công ty rộng rãi đến mọi đối tượng. Mở chi nhánh công ty là cách mà doanh nghiệp quảng bá thương hiệu của mình trên diện rộng. Doanh nghiệp có nhiều chi nhánh tất nhiên sẽ được nhiều người biết đến. Đây là một trong những lý do quan trọng mà muốn công ty phát triển bắt buộc công ty phải mở chi nhánh.
  • Một lợi ích nữa đó là nâng cao năng suất, tăng nguồn thu cho doanh nghiệp. Mở chi nhánh công ty là cách tăng suất làm việc của công ty một cách hiệu quả. Doanh thu của công ty sẽ được tăng lên. Do đó, nếu có điều kiện thì doanh nghiệp nên mở chi nhánh.

Đó là những lý do mà doanh nghiệp nên mở chi nhánh công ty để đẩy mạnh kinh doanh, đẩy mạnh hướng phát triển, khẳng định vị trí của doanh nghiệp trên thương trường vốn dĩ rất khắc nghiệt với quy luật đào thải.

Tại sao phải thành lập chi nhánh doanh nghiệp tư nhân?

>>Xem thêm: Thủ tục điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư

Điều kiện thành lập chi nhánh doanh nghiệp tư nhân là gì?

Doanh nghiệp tư nhân muốn mở chi nhánh cần có các điều kiện sau:

  • Có ngành, nghề kinh doanh đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp tư nhân
  • Tên chi nhánh doanh nghiệp tư nhân phải được đặt phù hợp với quy định của pháp luật
  • Có trụ sở chi nhánh theo đúng quy định của pháp luật
  • Có hồ sơ đăng ký hoạt động chi nhánh doanh nghiệp tư nhân hợp lệ
  • Nộp đủ lệ phí đăng ký thành lập chi nhánh doanh nghiệp tư nhân theo quy định.

Thủ tục thành lập chi nhánh doanh nghiệp tư nhân như thế nào?

Theo Điều 45 Luật doanh nghiệp 2020, doanh nghiệp tư nhân được mở chi nhánh và tiến hành nộp hồ sơ đăng ký gồm:

  • Thông báo lập chi nhánh;
  • Bản sao quyết định thành lập và bản sao biên bản họp về việc thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp; bản sao Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của người đứng đầu chi nhánh, văn phòng đại diện.

Cơ quan đăng ký kinh doanh có trách nhiệm xem xét tính hợp lệ của hồ sơ và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ; nếu từ chối cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh thì thông báo bằng văn bản cho doanh nghiệp biết. Thông báo phải nêu rõ lý do; các yêu cầu sửa đổi, bổ sung (nếu có).

Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh phải gửi thông tin cho Cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính và gửi thông tin đăng ký hoạt động chi nhánh cho cơ quan thuế, cơ quan thống kê trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh; định kỳ gửi thông tin đăng ký hoạt động chi nhánh cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác cùng cấp, Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi đặt chi nhánh.

Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp chịu trách nhiệm đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có thay đổi.

Thủ tục thành lập chi nhánh doanh nghiệp tư nhân

>>Xem thêm: Thủ tục thành lập văn phòng đại diện công ty nước ngoài tại Việt Nam

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề “doanh nghiệp tư nhân có được mở chi nhánh không?”. Trường hợp có thắc mắc hoặc cần hỗ trợ, Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp với TƯ VẤN LUẬT DOANH NGHIỆP qua hotline 1900.63. 63.87 để được giải đáp kịp thời và đầy đủ. Xin cảm ơn.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: chuyentuvanluat@gmail.com.       

5 (18 bình chọn)

Bài viết được thực hiện bởi Thạc Sĩ Luật Sư Võ Mộng Thu

Chức vụ: Luật Sư Thành Viên

Lĩnh vực tư vấn: Lao Động, Hành Chính, Hôn Nhân Gia Đình, Dân Sự

Trình độ đào tạo: Thạc sỹ Luật, MBA

Số năm kinh nghiệm thực tế: 09 năm

Tổng số bài viết: 625 bài viết

10 thoughts on “Doanh Nghiệp Tư Nhân Có Được Mở Chi Nhánh Không?

    • Triệu Hiếu Khánh says:

      Chào bạn Sở,
      Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyentuvanluat.com
      Chúng tôi xin tư vấn câu hỏi của bạn như sau:
      Theo quy định tại Điều 183 Luật Doanh nghiệp 2014 thì Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp.
      Công ty là một danh từ chung chỉ một hình thức tổ chức kinh doanh. Theo Luật Doanh nghiệp của Việt Nam, các loại hình công ty phổ biến nhất bao gồm:
      – Công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên: với số thành viên thấp nhất là 2 người và cao nhất là 50 người, không được quyền phát hành cổ phiếu.
      – Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên: là doanh nghiệp do 1 tổ chức hay cá nhân làm chủ sở hữu, không được quyền phát hành cổ phiếu.
      – Công ty cổ phần: số thành viên ít nhất là 3, cao nhất không giới hạn, được quyền phát hành cổ phiếu.
      – Công ty hợp danh: có ít nhất 2 thành viên, buộc phải là cá nhân, không được quyền phát hành cổ phiếu.
      – Doanh nghiệp tư nhân: do một cá nhân làm chủ, chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản, mỗi cá nhân chỉ được lập duy nhất một doanh nghiệp tư nhân.
      Vậy nên Doanh nghiệp tư nhân là một loại hình công ty, công ty bao gồm cả Doanh nghiệp tư nhân trong đó.
      Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Trong trường hợp còn vướng mắc, xin hãy liên hệ Hotline 0908 748 368 để được tư vấn miễn phí và hỗ trợ kịp thời.

    • Phan Mạnh Thăng says:

      Chào bạn, số lượng chi nhánh được thành lập của DNTN được quy định trong Điều 46 Luật Doanh nghiệp: Điều 46. Thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp
      1. Doanh nghiệp có quyền lập chi nhánh, văn phòng đại diện ở trong nước và nước ngoài. Doanh nghiệp có thể đặt một hoặc nhiều chi nhánh, văn phòng đại diện tại một địa phương theo địa giới hành chính.
      Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi, bạn có thể liên hệ hotline 1900.63.63.87 để được tư vấn chi tiết.
      Trân trọng!

  1. Tâm says:

    Anh chị cho tôi hỏi: Trường hợp DNTN A có 02 chi nhánh cửa hàng xăng dầu. Trong đó có 1 chi nhánh thực tế do người B đầu tư (mượn giấy phép kinh doanh có sẵn giấy phép kinh doanh xăng dầu). Hiện nay, DNTN muốn bán (chuyển toàn quyền kinhdoanh cơ sở này cho người B được hay không? Cám ơn

    • Phan Mạnh Thăng says:

      Chào bạn Tâm! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với vấn đề của bạn, Chuyentuvanluat.com xin được tư vấn như sau:
      Theo quy định tại Điều 45 Luật Doanh nghiệp 2014, Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp. Do đó có thể thấy rằng chi nhánh không phải là một doanh nghiệp mà chỉ là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp và pháp luật cũng không cho phép bán hay chuyển nhượng chi nhánh của doanh nghiệp.
      Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn sơ bộ của chúng tôi dựa trên thông tin bạn đã cung cấp. Để cụ thể, chi tiết và thực hiện được tốt, bạn nên sắp xếp thời gian đến trực tiếp để nghe luật sư trao đổi, giải thích, hướng dẫn qua địa chỉ: CÔNG TY LUẬT LONG PHAN PMT
      – Trụ sở chính: 50/6 Trường Sơn, phường 2, quận Tân Bình, Tp.HCM
      – Cơ sở 02: Căn hộ Officetel 3.34, Tầng 3, Lô OT-X2, toà nhà Sunrise City North, 27 Nguyễn Hữu Thọ, phường Tân Hưng, quận 7, Tp.HCM.
      Hotline: 1900.63.63.87
      Trân trọng!

  2. quynh says:

    người vợ muốn góp tiền( tiền bố mẹ cho khi lấy chồng) vào doanh nghiệp tư nhân của chồng có hợp pháp hay không?

      • Phan Mạnh Thăng says:

        Chào bạn Quỳnh! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với vấn đề của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:
        Điều 35 Luật hôn nhân và gia đình 2014 việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận. Bạn và chồng có thể thỏa thuận tài sản do bố mẹ cho để chồng bạn đem đưa vào kinh doanh.
        Tại Khoản 2 của Điều 36 quy định:
        Tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp.
        các tài sản khác sử dụng vào mục đích hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân thì đều không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu, chuyển quyền sử dụng ban bạn nhé. Bởi doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp.
        Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn sơ bộ của chúng tôi dựa trên thông tin bạn đã cung cấp. Để cụ thể, chi tiết và thực hiện được tốt, bạn nên sắp xếp thời gian đến trực tiếp để nghe luật sư trao đổi, giải thích, hướng dẫn qua địa chỉ: CÔNG TY LUẬT LONG PHAN PMT
        – Trụ sở chính: 50/6 Trường Sơn, phường 2, quận Tân Bình, Tp.HCM
        – Cơ sở 02: Căn hộ Officetel 3.34, Tầng 3, Lô OT-X2, toà nhà Sunrise City North, 27 Nguyễn Hữu Thọ, phường Tân Hưng, quận 7, Tp.HCM.
        Hotline: 1900.63.63.87
        Trân trọng!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.