Trong những ngày gần đây, vụ án bé gái 8 tuổi tại TPHCM tử vong nghi do “mẹ kế” bạo hành đang khiến dư luận xã hội đặc biệt phẫn nộ. Như vậy, trách nhiệm hình sự của người “mẹ kế”, người cha, hàng xóm Ban quản lý chung cư sẽ được xem xét như thế nào? Bài viết sau đây, Chuyên tư vấn luật sẽ phân tích những quy định pháp luật hiện hành để giải đáp thắc mắc của Quý độc giả.

Trách nhiệm hình sự trong vụ bé gái 08 tuổi bị bạo hành đến chết

>>> Xem thêm: Từ bạo hành đến giết người cần xác định những dấu hiệu cấu thành nào?

Thông tin về vụ án bé gái 08 tuổi bị bạo hành đến chết

Ngày 28/12, Cơ quan cảnh sát điều tra Công an quận Bình Thạnh, TP.HCM, đã tống đạt quyết định khởi tố bị can, bắt tạm giam Nguyễn Võ Quỳnh Trang (26 tuổi, quê Gia Lai) về tội Hành hạ người khác. Trang được xác định là đối tượng đã hành hạ bé gái N.T.V.A. (8 tuổi, phường 22, quận Bình Thạnh) khiến nạn nhân tử vong.

Theo xác minh, tháng 8/2020, ông T (bố bé A) ly hôn và được tòa giao nuôi bé gái A. Sau khi ông T ly hôn, Trang dọn về chung sống với bố con bé A.

Từ tháng 9/2021, do dịch bệnh tại TP HCM diễn biến phức tạp nên bé gái A học online, Trang được ông T giao nhiệm vụ kèm bé học. Trong quá trình kèm bé gái A học, Trang khai nhận có nhiều lần đánh bé. Trang lên mạng đặt mua một chiếc roi mây để tiện “dạy” bé A. Quá trình đánh bé A, roi mây bị gãy nên Trang dùng một thanh gỗ khác để tiếp tục hành hạ bé. Khoảng 15 giờ 30 ngày 22/12, Trang kèm bé A học và dùng cây gỗ đánh đánh bé nhiều lần trong khoảng 30 phút. Tối 22/12, bé gái A nhập viện trong tình trạng hôn mê, ngưng tim, ngưng thở và tử vong trước khi tới bệnh viện.

Kết quả giải phẫu tử thi cho thấy nạn nhân bị gãy 3 xương sườn, phù phổi, có nhiều vết thương cả cũ lẫn mới. Đây là những dấu vết rất quan trọng làm cơ sở để Cơ quan CSĐT đấu tranh với bà Nguyễn Võ Quỳnh Trang trong việc làm rõ bản chất của vụ án.

Trách nhiệm của dì ghẻ bị khởi tố

Trách nhiệm hình sự

Theo thông tin ban đầu, Công an đã căn cứ vào khoản 2 Điều 140 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 (BLHS) để khởi tố bị can Trang với tội danh Hành hạ người khác do hành vi đánh đập và hành hung bé gái A.

Tuy nhiên, bé A đã tử vong, kết quả sơ bộ khi giải phẫu, khám nghiệm tử thi, cơ quan chức năng xác định bé gái tử vong do phù phổi cấp, trên cơ thể có nhiều tổn thương bầm tụ máu, gãy nhiều xương sườn, khu vực phần đầu cũng có vết thương, tụ máu, não phù.

Do đó có căn cứ xác định bé A bị hành hung dẫn tới tử vong, cơ quan chức năng có thể thay đổi tội danh, truy cứu trách nhiệm hình sự bị can Trang về các tội nặng hơn đó là Cố ý gây thương tích dẫn đến chết người hoặc Giết người.

Bên cạnh đó, theo phân tích cho thấy hành vi đánh đập, hành hung bé gái 8 tuổi của bị can Trang không nhằm mục đích giết người mà chỉ nhằm mục đích gây thương tích, nên rất có khả năng bị can Trang sẽ bị chuyển tội danh từ Hành hạ người khác sang tội Cố ý gây thương tích dẫn đến chết người theo điểm a, khoản 4 Điều 134 BLHS. Và do bé A mới có 8 tuổi và phạm tội có tính chất côn đồ nên mức án cao nhất mà bị can Trang phải gánh chịu có thể lên đến 14 năm tù giam theo điểm d, i khoản 1 điều 52 BLHS.

Trách nhiệm dân sự

Theo khoản 1 Điều 584 Bộ luật Dân sự 2015 (BLDS) quy định: “Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.”

Theo đó, Nguyễn Võ Quỳnh Trang có trách nhiệm bồi thường thiệt hại với hành vi đánh đập, gây thương tích đến bé gái 8 tuổi. Cụ thể, theo Điều 590 BLDS, trường hợp hành vi xâm phạm sức khỏe của Trang không phải nguyên nhân trực tiếp dẫn đến cái chết của bé gái thì Trang phải bồi thường những chi phí, thiệt hại sau:

  • Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;
  • Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị;
  • Một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu.

Trường hợp hành vi đánh đập của Nguyễn Võ Quỳnh Trang là nguyên nhân trực tiếp dẫn đến cái chết của bé gái thì theo Điều 590 BLDS, ngoài việc bồi thường những khoản chi phí được đề cập ở trên, Trang còn phải bồi thường những khoản tiền sau đây:

  • Chi phí hợp lý cho việc mai táng;
  • Một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại.

Trách nhiệm của dì ghẻ bị khởi tố

Người cha có đối diện trách nhiệm hình sự?

Việc người cha có phải đối diện với trách nhiệm hình sự hay không, cần xem xét những trường hợp sau đây:

Trường hợp thứ nhất: Nếu chứng minh được người cha có tham gia kích động hoặc tham gia đánh đập đứa bé thì lúc này người cha là đồng phạm giúp sức Trang thực hiện hành vi phạm tội theo khoản 3 Điều 17 BLHS.

Trường hợp thứ hai: Nếu người cha không tham gia kích động hoặc tham gia đánh đập đứa bé nhưng có hành vi che giấu, không tố giác thì sẽ bị xử lý về tội Che giấu tội phạm (khoản 1 Điều 18 BLHS) và tội Không tố giác tội phạm (khoản 1 Điều 19 BLHS).

Tuy nhiên, theo Điều 389 và Điều 390 BLHS, tội Che giấu tội phạm và Không tố giác tội phạm chỉ áp dụng khi che giấu người phạm những tội đặc biệt nguy hiểm như Giết người, Hiếp dâm,…Trước khi bé A tử vong tối 22/12, Trang đã nhiều lần bạo hành bé nhưng hành vi này chỉ có dấu hiệu của tội Hành hạ người khác, không phạm các tội đặc biệt nguy hiểm theo luật định. Do đó, người cha có khả năng sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự đối với 2 tội danh này.

Căn cứ theo đó, sáng 31/12, cơ quan điều tra đã khởi tố bị can và bắt tạm giam đối với Nguyễn Kim Trung Thái (cha ruột của cháu bé bị bạo hành). Ông Thái bị bắt do nghi vấn có hành vi đồng phạm, giúp sức cho bà Nguyễn Võ Quỳnh Trang trong vụ bé A bị bạo hành đến chết. Lệnh bắt khẩn cấp ông Thái đã được Viện KSND quận Bình Thạnh phê chuẩn.

Hàng xóm, ban quản lý chung cư nơi xảy ra sự việc có vô can?

Nghị định 56/2017/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Trẻ em quy định rất rõ các cơ quan, tổ chức, cơ sở giáo dục, gia đình, cá nhân nếu phát hiện hoặc có thông tin về hành vi xâm hại trẻ em hoặc trẻ em có nguy cơ bị xâm hại có trách nhiệm thông báo ngay cho Tổng đài điện thoại quốc gia bảo vệ trẻ em 111 hoặc cơ quan lao động-thương binh và xã hội các cấp hoặc cơ quan công an các cấp hoặc Ủy ban Nhân dân xã nơi xảy ra vụ việc.

Tuy nhiên, theo thông báo của ban quản lý chung cư, đơn vị bảo vệ khẳng định không nhận được phản ánh phát hiện việc bạo hành trong tòa nhà từ bất kỳ cư dân nào. Duy nhất ngày 22-10, một thành viên Ban quản trị có đề nghị Ban quản lý lưu ý quan sát trường hợp của bé gái này do nghi ngờ bị mẹ đánh và báo lại nếu có bất thường.

Ngay lập tức, Ban quản lý đã triển khai bảo vệ tuần tra bên ngoài căn hộ, đồng thời bảo vệ sảnh và lễ tân được yêu cầu quan sát khi gia đình này đi qua sảnh. Mặc dù vậy, do trong thời gian giãn cách và không tới trường học, bé gái rất ít khi ra ngoài và bảo vệ không phát hiện bất thường nào.

Do đó, hiện tại vẫn chưa có bằng chứng chứng minh hàng xóm và ban quản lý chung cư thiếu trách nhiệm thông báo cho cơ quan nhà nước về việc bé gái A bị “mẹ ghẻ” bạo hành.

Hàng xóm, ban quản lý chung cư nơi xảy ra sự việc có vô can?

Thông tin liên hệ Chuyên Tư Vấn Luật

Các quý độc giả hãy lưu thông tin và liên hệ với chúng tôi khi cần hỗ trợ vấn đề pháp luật.

Hãy liên lệ với chúng tôi – Chuyên Tư Vấn Luật

Nơi cung cấp dịch vụ pháp lý một cách “Tận tâm- Uy tín- Hiệu quả

  • Hotline: 1900 63 63 87
  • Website: chuyentuvanluat.com
  • Email: chuyentuvanluat@gmail.com
  • Zalo: 0819 70 748
  • FACEBOOK: FANPAGE Chuyên Tư Vấn Pháp Luật
  • Trụ sở công ty: Tầng 14 Tòa nhà HM Tower, 412 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM.
  • Văn phòng giao dịch: 277/45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, Phường 15, Quận Bình Thạnh, Tp. Hồ Chí Minh.

>>> Xem thêm: Hành vi trục lợi tài sản từ vụ tịnh thất bồng lai – Thực trạng xử lý và kiến nghị

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về Trách nhiệm hình sự trong vụ bé gái 08 tuổi bị bạo hành đến chết. Nếu quý đọc giả còn thắc mắc nào liên quan đến vấn đề này hoặc có nhu cầu cần hỗ trợ tư vấn LUẬT SƯ TƯ VẤN LUẬT HÌNH SỰ, vui lòng liên hệ với chúng tôi qua HOTLINE: 1900.63.63.87. Luật sư của Chuyên tư vấn luật hy vọng có thể giúp đỡ được nhiều người với nhiều nhu cầu dịch vụ pháp lý khác nhau. Xin cảm ơn!

Scores: 4.7 (15 votes)

  Hotline: 1900.63.63.87