Di chúc cần đáp ứng quy định của pháp luật để đảm bảo hiệu lực pháp lý. Rất nhiều trường hợp di chúc viết tay với hình thức không đúng quy định pháp luật, thực tế có nhiều trường hợp di chúc miệng, hoặc di chúc viết tay không hợp pháp nên di chúc không có hiệu lực. Thông qua bài viết dưới đây, chúng ta sẽ cùng làm rõ, phân tích sâu vào vấn đề liệu di chúc viết tay có người làm chứng thì có hiệu lực pháp lý hay không?

Hình ảnh Di chúc viết tay có hiệu lực nếu đáp ứng được các quy định của pháp luật
Di chúc viết tay có hiệu lực nếu đáp ứng được các quy định của pháp luật

1.   Điều kiện có hiệu lực của di chúc

Di chúc chính là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm CHUYỂN TÀI SẢN CỦA MÌNH CHO NGƯỜI KHÁC SAU KHI CHẾT. Di chúc cần đảm bảo tuân thủ các quy định pháp luật mới được công nhận hợp pháp và có hiệu lực.

Cụ thể, di chúc cần đáp ứng những điều kiện quy định về chủ thể quy định tại Điều 625 Bộ luật Dân sự 2015 như sau:

  • Người thành niên có đủ điều kiện theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 630 của Bộ luật Dân sự 2015 có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình.
  • Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi được lập di chúc, nếu được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc.
Hình ảnh Điều kiện có hiệu lực của di chúc theo quy định của pháp luật
Điều kiện có hiệu lực của di chúc theo quy định của pháp luật

1.   Di chúc như thế nào thì được xem là hợp pháp?

Để đảm bảo di chúc hợp pháp cần đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định tại Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015 về di chúc hợp pháp, cụ thể:

  • Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;
  • Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội;
  • Hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

2.   Hình thức của di chúc phải đáp ứng những điều kiện gì?

Về hình thức của di chúc, cần thiết phải đáp ứng những điều kiện, cụ thể:

  • Di chúc phải được lập thành văn bản;
  • Nếu không thể lập được di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng (Điều 627 Bộ luật Dân sự 2015).

Di chúc bằng văn bản bao gồm các hình thức sau:

  • Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng;
  • Di chúc bằng văn bản có người làm chứng;
  • Di chúc bằng văn bản có công chứng;
  • Di chúc bằng văn bản có chứng thực.

3.   Nội dung của di chúc phải đáp ứng những điều kiện gì?

Về nội dung của di chúc, di chúc cần có các nội dung chủ yếu sau:

  • Ngày, tháng, năm lập di chúc;
  • Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;
  • Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;
  • Di sản để lại và nơi có di sản.
  • Ngoài các nội dung này, di chúc có thể có các nội dung khác. Nhưng nội dung của di chúc phải không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội;

Hình thức di chúc không trái quy định của luật.

  • Trong đó, người lập di chúc được:
  • Chỉ định người thừa kế;
  • Truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;
  • Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;
  • Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng;
  • Giao nghĩa vụ cho người thừa kế;
  • Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

Lưu ý:

  • Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu, nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được ghi số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.
  • Trường hợp di chúc có sự tẩy xóa, sửa chữa thì người tự viết di chúc hoặc người làm chứng di chúc phải ký tên bên cạnh chỗ tẩy xoá, sửa chữa.
  • Nếu lập di chúc không có người làm chứng, người lập phải tự viết và ký vào bản di chúc.
  • Trường hợp người lập di chúc không tự mình viết bản di chúc thì có thể tự mình đánh máy hoặc nhờ người khác viết hoặc đánh máy bản di chúc, nhưng phải có ít nhất là 02 người làm chứng.
  • Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng;
  • Những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc.

4.      Có phải ai cũng có thể là người làm chứng cho di chúc?

Hình ảnh Người nào có thể là người làm chứng việc lập di chúc
Người nào có thể là người làm chứng việc lập di chúc

Trong trường hợp người lập di chúc không thể tự mình viết bản di chúc thì có thể nhờ người khác viết nhưng phải có ít nhất là hai người làm chứng.

Người lập di chúc phải kí hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt người làm chứng, người làm chứng xác nhận chữ kí, điểm chỉ của người lập di chúc và kí vào bản di chúc đó. Tuy nhiên, không phải bất kì ai cũng có thể là người làm chứng việc lập di chúc của người khác mà người làm chứng phải thỏa mãn được điều kiện quy định tại Bộ luật Dân sự 2015, mọi người có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những trường hợp sau:

  • Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc;
  • Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan đến nội dung di chúc;
  • Người chưa đủ 18 tuổi, người không có năng lực hành vi dân sự.

Như vậy, qua những tìm hiểu trên, chúng ta có thể thấy rằng, một di chúc viết tay có người làm chứng thì hoàn toàn có thể có hiệu lực pháp lý nếu như đáp ứng đủ các điều kiện mà pháp luật quy định về hình thức di chúc, nội dung di chúc theo Bộ luật Dân sự 2015.

Trên đây nội dung về “Di chúc viết tay có người làm chứng thì có hiệu lực hay không?”. Mọi thắc mắc cần giải đáp về các vấn đề pháp lý có liên quan, bạn đọc vui lòng liên hệ với Luật sư Phan Mạnh Thăng theo hotline bên dưới để được hỗ trợ tận tình, chu đáo. Trân trọng