Luật Thừa Kế

Thừa kế đất có phải nộp thuế không?

Các khoản thuế phải nộp khi thừa kế là thắc mắc mà Luật sư Phan Mạnh Thăng đã nhận được rất nhiều từ Quý bạn đọc. Khi nhận di sản thừa kế là đất đai, người hưởng di sản phải kê khai và nộp thuế thu nhập cá nhân và nộp lệ phí trước bạ. Vậy, có phải trong mọi trường hợp thừa kế đất đều phải nộp thuế không và mức thuế phải nộp như thế nào?

Hưởng di sản thừa kế đất đai có phải nộp thuế không?

Các trường hợp thừa kế đất không phải nộp thuế?

Miễn thuế Thu nhập cá nhân

Điểm d Khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC và Điều 4 Nghị định 65/2013/NĐ-CP, Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân quy định thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa các đối tượng sau được miễn thuế thu nhập:

  • Vợ với chồng;
  • Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ;
  • Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; Cha vợ, mẹ vợ với con rể;
  • Ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại;
  • Anh chị “em ruột” với nhau.

Miễn lệ phí trước bạ

Theo quy định tại Khoản 10 Điều 9 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP quy định về các trường hợp nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa các đối tượng sau được miễn thuế trước bạ:

  • Vợ với chồng;
  • Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ;
  • Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi;
  • Cha chồng, mẹ chồng với con dâu;
  • Cha vợ, mẹ vợ với con rể;
  • Ông nội, bà nội với cháu nội;
  • Ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại;
  • Anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Đối chiếu hai quy định nêu trên, những quan hệ thừa kế phát sinh từ mối quan hệ huyết thống và hưởng di chúc trong nội tộc sẽ được miễn các khoản thuế (kể cả thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ nhà, đất).

Quy định về miễn lệ phí trước bạ khi hưởng thừa kế

Trường hợp hưởng di sản nào thì phải đóng thuế?

  • Các trường hợp hưởng di sản thừa kế là đất đai phải đóng thuế là những quan hệ thừa kế phát sinh nhưng người nhận di sản thừa kế không cùng huyết thống với người để lại tài sản, thì phải nộp thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ nhà, đất.

Tính thuế phí khi hưởng thừa kế đất phải đóng thuế

Cách tính thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ khi hưởng thừa kế đất

Theo quy định tại Điều 23 Nghị định 65/2013/NĐ-CP về thu nhập tính thuế từ nhận thừa kế, quà tặng thì Đối với bất động sản (bao gồm nhà và đất):

  • Phần trị giá đất được xác định căn cứ theo Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm nhận thừa kế, nhận quà tặng;
  • Phần trị giá nhà, kết cấu hạ tầng và công trình kiến trúc gắn liền với đất được xác định theo giá tính lệ phí trước bạ nhà do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.
  • Trường hợp Ủy ban nhân dân cấp tỉnh không có quy định giá tính lệ phí trước bạ nhà thì căn cứ vào quy định của Bộ Xây dựng về phân loại nhà, về tiêu chuẩn, về định mức xây dựng cơ bản; giá trị còn lại thực tế của công trình trên đất.
  • Thứ hai, sau khi xác định được giá trị nhà đất thì tính thuế suất phải nộp bằng bao nhiêu?

Thuế thu nhập cá nhân: Theo Điều 25 Nghị định 65/2013/NĐ-CP có quy định về thuế suất thì: 

Thuế TNCN phải nộp = Giá trị tài sản (nhà + đất) x 10%
Lệ phí trước bạ nhà, đất: Theo Khoản 1 Điều 7 và Khoản 10 Điều 9 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP của Chính phủ ngày 10/10/2016 thì: Lệ phí trước bạ phải nộp = Giá trị tài sản (nhà + đất) x 0,5%.

Người nộp thuế tiến hành thủ tục nộp thủ tục kê khai và nộp thuế tại cơ quan có thẩm quyền.

>>>Xem thêm: Thủ tục sang tên đất do nhận thừa kế theo di chúc

Trên đây là nội dung tư vấn pháp luật về lĩnh vực thừa kế của chúng tôi. Hy vọng những thông tin chúng tôi cung cấp sẽ giải đáp được những thắc mắc của Quý bạn đọc. Nếu có ý kiến hay câu hỏi liên quan cần được giải đáp, các bạn vui lòng gửi phản hồi ở dưới bài viết này, hoặc liên hệ Luật sư Phan Mạnh Thăng thông qua hotline 1900 63 63 87 để được tư vấn. Xin cảm ơn./.

4.5 (15 bình chọn)

Bài viết được thực hiện bởi Thạc Sĩ Luật Sư Võ Mộng Thu

Chức vụ: Luật Sư Thành Viên

Lĩnh vực tư vấn: Lao Động, Hành Chính, Hôn Nhân Gia Đình, Dân Sự

Trình độ đào tạo: Thạc sỹ Luật, MBA

Số năm kinh nghiệm thực tế: 09 năm

Tổng số bài viết: 631 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.