Luật Đất Đai

Thời Hiệu Khởi Kiện Tranh Chấp Đất Đai

Pháp luật quy định về thời hiệu khởi kiện tranh chấp đất đai nhằm đảm bảo quyền và lợi ích cho người bị xâm phạm. Trong nhiều trường hợp, vì lý do khách quan hay chủ quan, người dân không nắm rõ quy định của pháp luật, dẫn đến hết thời hiệu khởi kiện.Vì vậy pháp luật đã quy định thời hiệu hợp lý để các chủ thể bị xâm hại không bị mất quyền lợi vô ích. Vậy thời hiệu khởi kiện tranh chấp đất đai được pháp luật quy định như thế nào? Cùng Chuyên Tư Vấn Luật  tìm hiểu chi tiết dưới đây nhé

Quy định về Thời hiệu khởi kiện tranh chấp đất đai

Quy định về Thời hiệu khởi kiện tranh chấp đất đai

Thời hạn, thời hiệu là gì?

Theo quy định tại Điều 149 Bộ luật dân sự 2015 thì Thời hiệu là thời hạn do luật quy định mà khi kết thúc thời hạn đó thì phát sinh hậu quả pháp lý đối với chủ thể theo điều kiện do luật quy định. Trong đó, thời hạn là một khoảng thời gian được xác định từ thời điểm này đến thời điểm khác theo quy định tại Khoản 1 Điều 144 Bộ luật dân sự 2015. Theo đó, thời hiệu khởi kiện về đất đai là thời hạn mà chủ thể được quyền khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết vụ án dân sự bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm hại, nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền khởi kiện.

Thời hiệu khởi kiện là thời hạn mà chủ thể được quyền khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết vụ án dân sự bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền khởi kiện.Ví dụ: điều 154 BLDS 2015: “Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự được tính từ ngày người có quyền yêu cầu biết hoặc phải biết quyền, lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;Thời hiệu yêu cầu giải quyết việc dân sự được tính từ ngày phát sinh quyền yêu cầu, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Thời hiệu khởi kiện tranh chấp đất đai được pháp luật quy định như thế nào?

Theo quy định tại điểm a, điểm b khoản 3 điều 23 của Nghị quyết 03/2012/NQ-HĐTP ngày 03/12/2012 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao, hướng dẫn thi hành một số quy định trong Phần thứ nhất “Những quy định chung” của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật tố tụng dân sự thì được hiểu như sau:

Quy định về khởi kiện tranh chấp đất đai tại tòa án

Quy định về khởi kiện tranh chấp đất đai tại tòa án

  • Đối với tranh chấp về quyền sở hữu tài sản, về đòi lại tài sản, đòi lại quyền sử dụng đất do người khác quản lý, chiếm hữu thông qua giao dịch dân sự thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện. Tức là không bị hạn chế thời hạn khởi kiện.
  •  Đối với các tranh chấp khác (không thuộc loại tranh chấp nêu trên) thì thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự là hai năm, kể từ ngày cá nhân, cơ quan, tổ chức biết được quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm.

Thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai

Hiện nay khi khởi kiện tranh chấp đất đai vụ án không bắt buộc phải tiến hành hòa giải tại UBND phường, xã, thị trấn như quy định cũ, đây là một trong các điểm mới giải quyết sự tồn đòng trong việc giải quyết các tình huống tranh chấp đất đai. Trường hợp trong vụ án tài liệu chứng minh cho việc tranh chấp là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bị cấp sai thì bạn nên thực hiện thủ tục khởi kiện quyết định hành chính cho việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trước khi khởi kiện tranh chấp đất đai.

Cách xác định thời hiệu khởi kiện tranh chấp đất đai

Để xác định thời hiệu thì phải xác định được thời điểm bắt đầu, thời điểm kết thúc cũng như thời điểm được xác định. Việc tính thời hiệu phải tuân thủ cách tính thời hạn. Thời hiệu được tính từ thời điểm bắt đầu ngày đầu tiên của thời hiệu và ngày chấm dứt tại thời điểm kết thúc ngày cuối cùng của thời hiệu. Tuy nhiên, cũng có các trường hợp thời hiệu chỉ có thời điểm bắt đầu mà không quy định thời điểm kết thúc như: Thời hiệu đòi lại tài sản là nhà đất không xác định ngày kết thúc thời hiệu.

Thời điểm được xác định (hay hiểu cách khác là “điểm mốc”) thông thường là ngày có sự kiện pháp lý xảy ra (vi phạm nghĩa vụ thanh toán, ngày xảy ra tai nạn, người để lại di sản chết…)

Cách xác định thời hiệu khởi kiện tranh chấp đất đai

Cách xác định thời hiệu khởi kiện tranh chấp đất đai

Thời hiệu khởi kiện về tranh chấp đất thừa kế.

Điều 623 Bộ Luật dân sự 2015 quy định thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:

  • Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;
  • Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.

Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế. Thời hiệu yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là 03 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

Đất đai của cha mẹ bị anh em giành mất thì thời hạn khởi kiện là bao nhiêu năm?

Trên thực tế, tranh chấp đất đai được diễn ra phổ biến và đa dạng về nội dung tranh chấp: Tranh chấp về quyền sử dụng đất; Tranh chấp về quyền, nghĩa vụ phát sinh trong quá trình sử dụng đất; Tranh chấp về mục đích sử dụng đất. Và ở mỗi dạng tranh chấp đất đai trên thì đều có quy định về thời hiệu khởi kiện tranh chấp khác nhau.

Theo quy định tại khoản 3 Điều 155 của BLDS năm 2015 thì: Tranh chấp về quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai thì thời hiệu khởi kiện không áp dụng.

Như vậy, việc tranh chấp đất đai của cha mẹ bị anh em giành mất thuộc loại tranh chấp về quyền sử dụng đất. Vì vậy sẽ không áp dụng thời hiệu khởi kiện để giải quyết tranh chấp này. Nói cách khác, thời hạn giải quyết này là vĩnh viễn, không bị giới hạn bởi một mốc thời gian nhất định nào, chỉ cần yêu cầu giải quyết hợp pháp, hợp lệ thì Tòa án sẽ giải quyết tranh chấp đất đai theo đúng quy định pháp luật.

Trên đây, là các nội dung tư vấn về các vấn đề liên quan thời hiệu khởi kiện tranh chấp đất đai. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng qua Hotline 1900 63 63 87.

5 (11 bình chọn)

Bài viết được thực hiện bởi Thạc Sĩ Luật Sư Phan Mạnh Thăng

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Dân Sự, Hình Sự

Trình độ đào tạo: Thạc sĩ kinh tế Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 12 năm

Tổng số bài viết: 594 bài viết

2 thoughts on “Thời Hiệu Khởi Kiện Tranh Chấp Đất Đai

  1. Thang says:

    Cho e hỏi trước khi ông e mất bác e có xin 1 phần đất nhà e đang ở và ông e đồng ý nhưng bố e ko đồng ý và sau đó bố e đã chuyển sổ đỏ tên bố e vậy sau 20năm bác e có thể đòi được phần đất ấy ko ạ.

    • Triệu Hiếu Khánh says:

      Chào bạn Thang đối với vấn đề của bạn chuyentuvanluat.com xin được tư vấn như sau:
      Nếu mảnh đất tranh chấp trên là của ông bạn, và khi ông bạn mất không để di chúc thì mảnh đất đó được chia theo pháp luật theo quy định tại Điều 651 BLDS 2015, theo đó nếu bác bạn là con ruột của ông bạn thì ông vẫn được chia phần đất đó như bố bạn. Nên khi bố bạn chuyển nhượng đất trên cho bạn chỉ có hiệu lực trong phần bố bạn được hưởng. do dó bạn có quyền đòi lại phần đất mà thuộc về bố bạn.
      Nếu mảnh đất trên đứng tên bố bạn có nghĩa là bố bạn là chủ sở hữu đối với mảnh đất do đó khi ông chuyển nhượng cho bạn đồng nghĩa với việc mảnh đất đó thuộc về bạn. Nên bạn có quyền đối với mảnh đất đó theo quy định tại Chương 11 Luật Đất đai 2013. Do đó bạn có quyền đòi lại mảnh đất mà bác bạn đã mượn.
      Theo quy định tại Khoản 3 Điều 155 BLDS 2015 thì trong các vụ án tranh chấp đất đai không áp dụng thời hiệu khởi kiện. do đó khi phát hiện quyền lợi và nghĩa vụ bị xâm phạm thì các bạn có quyền gửi yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai mà không phụ thuộc vào thời hạn tính từ thời điểm xảy ra vi phạm.
      Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Nếu có thắc mắc vui lòng liên hệ cho chúng tôi qua hotline 1900 63 63 87.
      Trân trọng cảm ơn.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.