Luật Doanh Nghiệp

Thỏa thuận mua bán hàng hóa qua email có hiệu lực pháp luật không?

Thỏa thuận mua bán hàng hóa qua email có hiệu lực pháp luật không là căn cứ để các bên trong hợp đồng mua bán hàng hóa có cơ sở tiến hành thực hiện hợp đồng. Khi các bên trong hợp đồng lựa chọn hình thức giao dịch qua email và giao dịch đó pháp sinh hiệu lực nhưng trong quá trình thực hiện hợp đồng xảy ra tranh chấp thì giải quyết như thế nào, để biết cách thức xác định hợp đồng giao kết qua email mời bạn đọc tham khảo bài viết sau.

Thỏa thuận mua bán hàng hóa qua email

 

Thỏa thuận mua bán hàng hóa qua email

Điều kiện có hiệu lực của hợp đồng thông qua giao dịch điện tử

Hợp đồng điện tử có hiệu lực khi thỏa mãn các điều kiện sau, ngoài các điều kiện có hiệu lực của hợp đồng như tư cách pháp lý của các bên tham gia giao dịch, hình thức hợp đồng, nội dung hợp đồng…

  • Nội dung của hợp đồng điện tử bảo đảm toàn vẹn kể từ khi được khởi tạo lần đầu tiên dưới dạng thông điệp hoàn chỉnh (thông điệp chưa bị thay đổi, trừ những thay đổi về hình thức phát sinh trong quá trình gửi, lưu trữ hoặc hiển thị thông điệp dữ liệu).
  • Nội dung của thông điệp dữ liệu trong hợp đồng điện tử có thể truy cập và sử dụng được dưới dạng hoàn chỉnh khi cần thiết (thông điệp dữ liệu có thể mở được, đọc được, xem được bằng phương pháp mã hoá hợp pháp đảm bảo độ tin cậy mà các bên thỏa thuận với nhau).

Được xác lập hợp đồng mua bán hàng hóa qua email không

Điều 66 Bộ luật dân sự 2015 quy định giao dịch dân sự có thể thể hiện bằng lời nói, văn bản hoặc hành vi cụ thể tức là không cấm việc xác lập hợp đồng thông qua các phương thức điện tử trong đó có email.

Vì vậy ngoại trừ các loại hợp đồng buộc phải lập thành văn bản như hợp đồng hợp tác kinh doanh,..thì việc xác lập hợp đồng qua email là hợp pháp. Bởi vì khi các bên thỏa thuận mua bán qua email thì phải thể hiện được rõ ràng là giao kết hợp đồng mà không phải chỉ đơn giản như gửi thông tin hàng hóa hay lời đề nghị giao kết hợp đồng. Khi các tin nhắn qua email thỏa mãn điều kiện được xem là ký kết hợp đồng thì hợp đồng mua bán đó mới có hiệu lực.

>> Xem thêm: HỢP ĐỒNG MUA BÁN HÀNG HÓA

Ngoài ra, theo Điều 33 Luật giao dịch điện tử 2005 quy định: Hợp đồng điện tử là hợp đồng được thiết lập dưới dạng thông điệp dữ liệu theo quy định của Luật này.

Theo đó, thông điệp dữ liệu được quy định tại Điều 10 Luật giao dịch điện tử 2005 như sau: Thông điệp dữ liệu được thể hiện dưới hình thức trao đổi dữ liệu điện tử, chứng từ điện tử, thư điện tử, điện tín, điện báo, fax và các hình thức tương tự khác.

Do đó, hợp đồng điện tử bao gồm cả hợp đồng thiết lập qua thư điện tử vì vậy nếu hai bên giao kết hợp đồng qua email thì hợp đồng đó vẫn phát sinh hiệu lực.

Xác lập hợp đồng theo quy định pháp luật

Xác lập hợp đồng theo quy định pháp luật

Quy định về giao dịch điện tử

Theo khoản 6 Điều 4 Luật giao dịch điện tử 2005 quy định, giao dịch điện tử là giao dịch được thực hiện bằng phương tiện điện tử.

Theo khoản 10 Điều 4 Luật giao dịch điện tử 2005 quy định, phương tiện điện tử là phương tiện hoạt động dựa trên công nghệ điện, điện tử, kỹ thuật số, từ tính, truyền dẫn không dây, quang học, điện từ hoặc công nghệ tương tự.

Như vậy, giao dịch điện tử yêu cầu các bên tiến hành giao dịch thông qua các phương tiện điện tử và tuân theo nguyên tắc khi tiến hành giao dịch điện tử. Các bên tham gia giao kết hợp đồng ngoài việc tuân thủ luật giao dịch điện tử thì còn phải tuân thủ quy định pháp luật về hợp đồng.

Phải làm gì khi một bên không thừa nhận hợp đồng giao kết qua email

Quyền không thừa nhận hợp đồng giao kết qua email là quyền của người tham gia giao dịch, việc không thừa nhận hợp đồng diễn ra phổ biến khi bên giao kết hợp đồng nhận thấy sự bất lợi khi phải thừa nhận giá trị pháp lý của hợp đồng. Tuy nhiên, không phải bên giao kết hợp đồng phủ nhận giá trị pháp lý của hợp đồng là được chấp thuận. Pháp luật luôn công bằng và có đủ quy định bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của các bên trong quan hệ dân sự. Theo đó:

  • Pháp luật có đủ quy định để giải quyết tranh chấp đối với các trường hợp mua bán, cung ứng dịch vụ, đầu tư kinh doanh không có hợp đồng.
  • Pháp luật cũng quy định quyền yêu cầu Tòa án công nhận hiệu lực hợp đồng, yêu cầu Tòa án tuyên bố hợp đồng vô hiệu khi người yêu cầu có đủ căn cứ hợp pháp.
Tranh chấp khi một trong các bên không thừa nhận hợp đồng giao kết qua email

Tranh chấp khi một trong các bên không thừa nhận hợp đồng giao kết qua email

Trên đây là toàn bộ bài viết của chúng tôi về dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về hợp đồng điện tử. Nếu có bất cứ thắc mắc về vấn đề này hoặc cần TƯ VẤN LUẬT DOANH NGHIỆP tư vấn, quý khách có thể liên hệ ngay với chúng tôi qua hotline 1900.63.63.87 để được tư vấn cụ thể, chi tiết hơn, xin cảm ơn.

4.8 (20 bình chọn)

Bài viết được thực hiện bởi Thạc Sĩ Luật Sư Võ Mộng Thu

Chức vụ: Luật Sư Thành Viên

Lĩnh vực tư vấn: Lao Động, Hành Chính, Hôn Nhân Gia Đình, Dân Sự

Trình độ đào tạo: Thạc sỹ Luật, MBA

Số năm kinh nghiệm thực tế: 09 năm

Tổng số bài viết: 631 bài viết