Luật Hình Sự

Người dưới 18 tuổi có quyền tự bào chữa hay không

Người dưới 18 tuổi có quyền tự bào chữa hay không? Nếu KHÔNG có người bào chữa có được chỉ định người bào chữa hay không? Người dưới 18 tuổi cũng được hưởng các quyền bào chữa (tự bào chữa hay có người bào chữa ) và quyền này được pháp luật bảo vệ. Bài viết dưới đây sẽ giúp quý khách hàng hiểu hơn về những vấn đề nêu trên.

Bào chữa cho thân chủ Bào chữa cho thân chủ

>>Xem thêm: Căn Cứ Nào Để Xác Định Người Dưới 18 Tuổi?

Tiến hành tố tụng hình sự đối với người dưới 18 tuổi

Đặc điểm khác biệt trong ý thức, hành vi của người dưới 18 tuổi

  • Quá trình hình thành ý thức phạm tội và hành vi phạm tội của người chưa thành niên không thể giống hoàn toàn với người đã thành niên.
  • Tâm lý chưa ổn định, nhạy cảm và dễ bị ảnh hưởng bởi tác động bên ngoài, từ thái độ của người lớn và môi trường bên ngoài.
  • Khả năng nhận thức, tâm lý, mức độ trưởng thành không giống với người đã thành niên

>> Xem thêm: Độ Tuổi Chịu Trách Nhiệm Hình Sự Là Bao Nhiêu?

Các nguyên tắc tiến hành tố tụng hình sự đối với người dưới 18 tuổi

Độ tuổi dưới 18 tuổi là độ tuổi hết sức đặc biệt và không thể áp dụng máy móc như suy luận với người đã thành niên mà cần phải có những nguyên tắc riêng. Quy định tại Điều 414 Bộ Luật Tố Tụng Hình Sự 2015 như sau:

  • Bảo đảm thủ tục tố tụng thân thiện, phù hợp với tâm lý, lứa tuổi, mức độ trưởng thành, khả năng nhận thức; bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp; bảo đảm lợi ích tốt nhất.
  • Bảo đảm giữ bí mật cá nhân.

Bí mật cá nhân

Bào chữa cho thân chủ

  • Bảo đảm quyền tham gia tố tụng của người đại diện của người dưới 18 tuổi, nhà trường, Đoàn thanh niên, người có kinh nghiệm, hiểu biết về tâm lý, xã hội, tổ chức khác nơi người dưới 18 tuổi học tập, lao động và sinh hoạt.
  • Tôn trọng quyền được tham gia, trình bày ý kiến.
  • Bảo đảm quyền bào chữa, quyền được trợ giúp pháp lý.
  • Bảo đảm các nguyên tắc xử lý của Bộ luật hình sự đối với người dưới 18 tuổi phạm tội.
  • Bảo đảm giải quyết nhanh chóng, kịp thời.

Quyền tự bào chữa của người dưới 18 tuổi

Khoản 1 Điều 422 Bộ Luật Tố Tụng Hình Sự 2015 quy định

Người bị buộc tội là người dưới 18 tuổi có quyền tự bào chữa hoặc nhờ người khác bào chữa”

Ngoài các quyền riêng biệt, người bị buộc tội là người dưới 18 tuổi cũng được hưởng các quyền giống như người thành niên để có thể tự bào chữa cho mình.

Tố tụng hình sự

Tố tụng hình sự

Quyền được bào chữa chỉ định của người dưới 18 tuổi

Điều 76 Bộ Luật Tố Tụng Hình Sự 2015 quy định trường hợp người bị buộc tội là người dưới 18 tuổi mà người đại diện người thân thích của họ không mời người bào chữa. Cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng phải chỉ định người bào chữa cho họ.

Cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng (tòa án) có thể yêu cầu đề các tổ chức sau đây tiến hành bào chữa:

  • Đoàn luật sư phân công tổ chức hành nghề luật sư cử người bào chữa;
  • Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước cử Trợ giúp viên pháp lý, luật sư bào chữa cho người thuộc diện được trợ giúp pháp lý;
  • Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và các tổ chức thành viên của Mặt trận cử bào chữa viên nhân dân bào chữa cho người bị buộc tội là thành viên của tổ chức mình.

>> Xem thêm: Chưa đủ 18 tuổi thì có được làm chứng trong vụ án hình sự không?

Vai trò của luật sư trong bào chữa cho người dưới 18 tuổi

  • Trực tiếp tham gia bảo vệ quyền lợi của quý khách hàng kể từ giai đoạn khởi tố đến khi điều tra, xét xử.
  • Trực tiếp làm việc với các cơ quan nhà nước tiến hành tố tụng, bảo đảm lợi ích pháp luật cho thân chủ.
  • Tiếp cận hồ sơ vụ án và tham gia khởi tố, điều tra và thực hiện nhiệm vụ theo quy định pháp luật.
  • Hỗ trợ thu thập chứng cứ, tài liệu đánh giá và trình bày ý kiến về chứng cứ và tài liệu.
  • Khiếu nại các quyết định, hành vi tố tụng của cơ quan người có thẩm quyền tố tụng giúp bảo vệ lợi ích cho thân chủ.
  • Nghiên cứu hồ sơ vụ án, đưa ra phương hướng giải quyết có lợi nhất cho thân chủ.

>> Xem thêm: Căn cứ nào xác định người dưới 16 tuổi để xác định trách nhiệm hình sự

Trên đây là các tư vấn của chúng tôi về quyền bào chữa của người dưới 18 tuổi. Vai trò của luật sư trong bào chữa cho người dưới 18 tuổi. Trường hợp quý khách hàng có khó khăn, thắc mắc về nội dung bài viết, hoặc có nhu cầu sử dụng dịch vụ luật sư bào chữa cho người dưới 18 tuổi phạm tội, vui lòng liên hệ hotline 1900.63.63.87 để được TƯ VẤN LUẬT HÌNH SỰchi tiết và kịp thời.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: chuyentuvanluat@gmail.com.

Xin cảm ơn.

4.6 (20 bình chọn)

Bài viết được thực hiện bởi Thạc Sĩ Luật Sư Phan Mạnh Thăng

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Dân Sự, Hình Sự

Trình độ đào tạo: Thạc sĩ kinh tế Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 12 năm

Tổng số bài viết: 655 bài viết