Luật Dân sự

Mất xe khi đi ăn tại nhà hàng không đưa thẻ giữ xe phải làm sao ?

Tình trạng mất xe khi đi ăn tại nhà hàng đang diễn ra rất phổ biến. Nguyên nhân có thể là do nhân viên bảo vệ sơ suất hoặc do sự chủ quan của nhà hàng là không cần phát phiếu giữ xe nên việc xe bị đánh cắp là không còn là trường hợp hy hữu. Vậy trong trường hợp bảo vệ nhà hàng không phát phiếu giữ xe mà mất xe thì ai là người chịu trách nhiệm?

Mất xe khi đi ăn nhà hàng không có phiếu giữ xe

Mất xe khi đi ăn nhà hàng không có phiếu giữ xe

Có hay không tồn tại hợp đồng gửi giữ xe khi không có thẻ giữ xe?

Thứ nhất, theo Điều 554 Bộ luật Dân sự 2015 (BLDS)  thì hợp đồng gửi giữ tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên giữ nhận tài sản của bên gửi để bảo quản và trả lại chính tài sản đó cho bên gửi khi hết thời hạn hợp đồng, bên gửi phải trả tiền công cho bên giữ, trừ trường hợp gửi giữ không phải trả tiền công.

Thứ hai, theo quy định tại Khoản 1 Điều 119 BLDS 2015 thì giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.

Căn cứ quy định trên thì hợp đồng gửi giữ xe có thể thông qua hình thức vé giữ xe hoặc theo yêu cầu để xe của bảo vệ hoặc chủ nhà hàng hoặc nhân viên nhà hàng. Cụ thể, hợp đồng gửi giữ xe thể hiện thông qua việc người trông xe hướng dẫn, chỉ rõ nơi đậu xe và nơi đó thuộc sự quản lý của nhà hàng. Ngoài ra không có bất kì một sự khuyến cáo về việc khách hàng tự bảo vệ trông coi xe của mình như treo bản hoặc lời cảnh báo từ chủ nhà hàng.

Như vậy, mặc dù không có phiếu giữ xe nhưng vẫn tồn tại một thỏa thuận gửi giữ xe giữa chủ xe và nhà hàng được giao kết bằng lời nói hoặc hành vi cụ thể. Điều này ràng buộc trách nhiệm của nhà hàng, cũng như đơn vị bảo vệ mà nhà hàng thuê để thực hiện công việc nhận xe gửi giữ. 

Ai chịu trách nhiệm bồi thường khi mất xe tại nhà hàng?

Ai chịu trách nhiệm trong việc làm mất xe khách hàng khi đi ăn nhà hàng

Ai chịu trách nhiệm trong việc làm mất xe khách hàng khi đi ăn nhà hàng

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 556 BLDS 2015 thì chủ xe có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại, nếu bên giữ làm mất, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng. Ngoài ra, bên giữ xe có nghĩa vụ bảo quản tài sản theo đúng thỏa thuận, trả lại tài sản cho bên gửi theo đúng tình trạng như khi nhận giữ và phải bồi thường thiệt hại, nếu làm mất, hư hỏng tài sản gửi giữ,

Căn cứ theo BLDS thì chủ nhà hàng và đơn vị nhận gửi giữ có trách nhiệm liên đới bồi thường cho người bị mất xe theo Điều 587. Do vậy, chủ xe có quyền yêu cầu cả 2 chủ thể này bồi thường

Tương tự, trường hợp bên trông xe là người làm công cho nhà hàng được nhà hàng trả lương giao nhiệm vụ trông xe thì theo Điều 600 BLDS 2015 chủ thể trực tiếp phải bồi thường là nhà hàng. 

Mức bồi thường khi mất xe là bao nhiêu?

Mức bồi thường thiệt hại cho xe bị mất tại nhà hàng theo quy định pháp luật

Mức bồi thường thiệt hại cho xe bị mất tại nhà hàng theo quy định pháp luật

Mức bồi thường trong trường hợp này thường căn cứ vào giá trị của chiếc xe bị mất. Tuy nhiên trên thực tế khó xác định chính xác giá trị chiếc xe nên việc giải quyết trách nhiệm bồi thường căn cứ vào thỏa thuận cả các bên. Nếu không thỏa thuận được thì người mất xe có thể kiện lên Tòa án có thẩm quyền để giải quyết.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề mất xe khi đi ăn nhà hàng không có phiếu giữ xe. Nếu các bạn rơi vào trường hợp trên thì có thể liên hệ tới chúng tôi qua hotline 1900 63 63 87 để được hỗ trợ tốt nhất.

4.5 (13 bình chọn)

Bài viết được thực hiện bởi Lê Minh Phúc - Chuyên Viên Pháp Lý

Chức vụ: Chuyên viên pháp lý

Lĩnh vực tư vấn: Thừa Kế, Dân Sự, Đất Đai

Trình độ đào tạo: Đại học Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 3 năm

Tổng số bài viết: 451 bài viết

4 thoughts on “Mất xe khi đi ăn tại nhà hàng không đưa thẻ giữ xe phải làm sao ?

  1. Thuan hoa thuong tin says:

    Tôi bị mất xe ,nhưng vì quán thường ko đưa thẻ, không hề treo bảng tự giữ xe..chủ yếu chủ quán trông coi .nay chủ quán không chịu bồi thường cho tôi, chủ quán còn quy trách nhiệm là tôi cấu kết bên ngoài lấy xe của tôi nữa..nay tôi phải làm sao..kính mong quí vị giúp đỡ ..xin cảm ơn..

    • Triệu Hiếu Khánh says:

      Chào bạn Thuan hoa thuong tin, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyentuvanluat.com
      Trong trường hợp của bạn, chủ quán không đưa thẻ, không nhắc nhở tự giữ xe thì có thể hiểu là giữa chủ quán và bạn ngầm tồn tại hợp đồng gửi giữ xe. Theo đó, nếu mất xe, người chủ quán có trách nhiệm bồi thường cho bạn. Việc bồi thường do hai bên thỏa thuận. Nếu không thỏa thuận được thì bạn có thể khởi kiện yêu cầu tòa án giải quyết.
      Trân trọng

  2. Trần hải vân says:

    Cho em hỏi là bảo vệ công trình thường phát thẻ xe nhưng hôm e mất xe thì không phát thẻ cho công nhân công trình mọi người đều như vậy lên công an thì chấp nhận đền nhưng hôm sau là nói với em là không biết e mất ở ngoài hay ở trong CTY giả hay thật nên bảo vệ nói là đợi công an xác minh rồi mới đền cho em trường hợp của e thì có lên CTY bảo vệ phải bồi thường cho em k ạ mông luật sư phản hồi sớm xin chân thành cám ơn ạ

    • Triệu Hiếu Khánh says:

      Chào bạn Trần Hải Vân!
      Cảm bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:
      Theo thông tin bạn cung cấp bảo vệ công trình thường phát thẻ xe và hôm mất xe thì không phát thẻ cho bạn và mọi công nhân công trình. Tuy việc giữ xe không có thẻ tuy nhiên theo quy định tại Điều 554 BLDS 2015 thì việc trông coi xe của bạn vẫn được xem là hợp đồng gửi giữ tài sản thông qua yêu cầu của bảo vệ, hướng dẫn, chỉ khu vực đậu xe và nơi đó thuộc sự quản lý của bảo vệ công trình và không có bất cứ sự khuyến cáo nào từ bảo vệ công trình về việc nhân viên tự giữ xe và bảo vệ công trình không còn nhiệm vụ giữ xe tại khu vực như hàng ngày. Mặc dù không có thẻ giữ xe nhưng vẫn tồn tại một hợp đồng gửi giữ xe giữa bạn và bảo vệ công trình được giao kết bằng hành vi, lời nói cụ thể. Như vậy theo như quy định tại khoản 2 Điều 556 BLDS 2015 thì bạn có quyền yêu cầu bảo vệ công trình bồi thường thiệt hại khi để mất xe của bạn.
      Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề thắc mắc của bạn. Trường hợp bạn vẫn còn thắc mắc hoặc cần sự hỗ trợ pháp lý thêm, hãy liên hệ ngay hotline 0908.748.368 để được tư vấn miễn phí.
      Trân trọng!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.