Trước khi ký kết hợp đồng lao động, pháp luật cho phép người sử dụng lao động và người lao động được giao kết hợp đồng thử việc. Tuy vậy, phạm vi và nội dung của hợp đồng thử việc phải phù hợp với quy định của pháp luật về loại hợp đồng này. Một vấn đề đặc biệt được quan tâm khi ký kết hợp đồng thử việc có phải đóng bảo hiểm không chính là việc chủ thể của hợp đồng cần quan tâm. Bài viết bên dưới Chuyên Tư Vấn Luật sẽ thông tin chi tiết đến các bạn.

Hợp đồng thử việc có phải đóng bảo hiểm?

Hợp đồng thử việc có phải đóng bảo hiểm?

Quy định về hợp đồng thử việc

Theo quy định tại Điều 24 Bộ luật Lao động 2019 quy định về thử việc, thì người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc; nếu có thỏa thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

Như vậy có thể thấy, hợp đồng thử việc chính là thỏa thuận giữa người sử dụng lao động và người lao động về việc làm thử, quyền và nghĩa vụ các bên trong thời gian thử việc.

Theo đó, nội dung về thử việc có thể được ghi nhận bởi hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động.

Tại khoản 3 Điều này, nêu rõ không áp dụng thử việc đối với người lao động giao kết hợp đồng có thời hạn dưới 01 tháng. Bởi vậy, có thể hiểu, thử việc chỉ áp dụng đối với hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên.

Hợp đồng thử việc

Nội dung của hợp đồng thử việc

Hợp đồng thử việc bao gồm các nội dung sau:

  • Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc người đại diện hợp pháp;
  • Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;
  • Công việc và địa điểm làm việc;
  • Thời hạn của hợp đồng lao động;
  • Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;
  • Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;
  • Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động.

Thời gian thử việc theo quy định mới nhất

Tại Điều 25 Bộ luật Lao động 2019, thời gian thử việc do hai bên tự thỏa thuận căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc một lần đối với một công việc và đảm bảo những điều kiện sau:

  • Không quá 180 ngày đối với công việc của người quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp, Luật Quản lý, sử dụng vốn nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp;
  • Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
  • Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ;
  • Không quá 06 ngày làm việc đối với công việc khác.

>>> MỜI BẠN ĐỌC THAM KHẢO BÀI VIẾT: HẾT THỜI GIAN THỬ VIỆC MÀ KHÔNG KÝ HỢP ĐỒNG THÌ GIẢI QUYẾT NHƯ THẾ NÀO

Hợp đồng thử việc có cần phải đóng bảo hiểm không?

Phải đóng bảo hiểm khi ký kết hợp đồng thử việc

Phải đóng bảo hiểm khi ký kết hợp đồng thử việc

Bộ luật Lao động 2019 quy định cho phép người lao động thử việc theo hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động. Việc lựa chọn giao kết theo một trong hai loại hợp đồng trên sẽ ảnh hưởng đến việc người lao động được đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian họ thử việc.

Đồng thời, tại điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 ghi nhận người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên là đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Như vậy, bảo hiểm xã hội bắt buộc chỉ áp dụng đối với hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên mà không áp dụng đối với hợp đồng thử việc

Người lao động làm việc theo hợp đồng thử việc sẽ không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Do đó, thời gian thử việc của người lao động trong trường hợp này sẽ không được tính tham gia bảo hiểm xã hội

Vây, từ khi Bộ luật Lao động 2019 có hiệu lực, nếu người lao động và người sử dụng lao động có thỏa thuận về nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động sẽ trở thành đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Khi đó, thời gian thử việc sẽ được tính vào thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

Trên đây là toàn bộ thông tin tư vấn của Công ty Luật Long Phan PMT chúng tôi về vấn đề “Hợp đồng thử việc có phải đóng bảo hiểm hay không?”. Mọi thắc mắc hoặc cần tư vấn về các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay tới Luật sư Phan Mạnh Thăng qua HOTLINE: 1900636387 để LUẬT SƯ HỢP ĐỒNG tư vấn và hỗ trợ tốt nhất. Xin cảm ơn.

Scores: 4.9 (11 votes)

  Hotline: 1900.63.63.87