Bị cắt tiền thưởng cuối năm vì dịch covid là vấn đề đang nhận được rất nhiều sự quan tâm từ người lao động. Thưởng cuối năm không chỉ là sự động viên, khích lệ, biện pháp giữ chân lao động của doanh nghiệp mà nó còn là một khoản kinh phí giúp lao động trang trải dịp Tết. Vậy việc bị cắt tiền thưởng cuối năm vì dịch covid có đúng quy định pháp luật? Hãy cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

Luật lao động quy định về tiền thưởng cuối năm

Quy định về tiền thưởng cuối năm theo pháp luật lao động

Quy định về tiền thưởng cuối năm theo pháp luật lao động

Thế nào là tiền thưởng?

Tiền thưởng là số tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 104 Bộ luật lao động 2019, thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác. Vì vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành, doanh nghiệp sẽ có thêm các hình thức thưởng khác bằng tài sản hoặc hình thức khác dành cho người lao động ngoài tiền thưởng.

Quy chế thưởng

Theo quy định pháp luật, quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

Có vi phạm pháp luật khi cắt tiền thưởng cuối năm vì dịch covid?

Căn cứ quy định tại Điều 104 Bộ luật lao động về hình thức thưởng cũng như quy chế thưởng cuối năm cho người lao động thì việc người sử dụng lao động có thưởng hay không, thưởng ít hay thưởng nhiều, thưởng bằng hình thức nào là do người sử dụng lao động quyết định căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

Bộ luật lao động không có quy định bắt buộc doanh nghiệp phải thưởng cuối năm cho người lao động. Vì vậy, việc bị cắt tiền thưởng cuối năm vì dịch covid không vi phạm quy định pháp luật. Tuy nhiên, hiện nay do ảnh hưởng của dịch covid, cả người lao động lẫn người sử dụng lao động đều gặp khó khăn, do đó, để đáp lại sự nỗ lực làm việc của người lao động, doanh nghiệp sẽ tùy tình hình hiện tại của mình mà có những quyết định thưởng tết phù hợp cho người lao động.

Tiền thưởng cuối năm bị cắt vì dịch covid có đúng quy định pháp luật?

Bị cắt tiền thưởng cuối năm vì dịch covid có đúng quy định pháp luật?

Hướng xử lý khi bị cắt tiền thưởng cuối năm vì dịch covid

Việc thưởng cuối năm không phải là nghĩa vụ bắt buộc của doanh nghiệp, việc có thưởng hay không, thưởng bằng gì, bao nhiêu là do doanh nghiệp quyết định, pháp luật không can thiệp. Do đó, khi người lao động bị cắt tiền thưởng cuối năm vì dịch covid mà bên doanh nghiệp không có vi phạm nào, người lao động không thể yêu cầu chi trả số tiền thưởng này.

Trong trường hợp giữa người lao động và doanh nghiệp có thỏa thuận về tiền thưởng cuối năm trong hợp đồng lao động hoặc quy chế nội bộ doanh nghiệp có quy định, hoạt động kinh doanh vẫn thu được lợi nhuận và năng suất, hiệu quả công việc của người lao động vẫn đảm bảo thì người lao động có quyền yêu cầu doanh nghiệp chi trả tiền thưởng cuối năm cho mình.

Trường hợp doanh nghiệp cố ý dùng lý do vì dịch covid để cắt tiền thưởng cuối năm của người lao động trong khi hai bên đã có thỏa thuận cụ thể về thưởng cuối năm trong hợp đồng lao động thì người lao động có quyền khởi kiện doanh nghiệp để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

>>>>> Xem thêm: Luật Lao Động Về Chế Độ Nghỉ Phép

Luật sư tư vấn về cắt tiền thưởng vì dịch covid theo quy định pháp luật

Luật sư tư vấn quy định pháp luật về cắt tiền thưởng cuối năm vì dịch covid

Luật sư tư vấn quy định pháp luật về cắt tiền thưởng cuối năm vì dịch covid

Luật sư thực hiện các công việc sau để tư vấn về quy định pháp luật trong trường hợp bị cắt tiền thưởng cuối năm do covid:

  • Tư vấn về tiền thưởng cuối năm theo quy định pháp luật hiện hành;
  • Tư vấn về quy định của pháp luật trong trường hợp bị cắt tiền thưởng cuối năm do covid;
  • Tư vấn về hướng giải quyết khi bị cắt tiền thưởng cuối năm do covid;
  • Tư vấn về các vấn đề khác liên quan đến tiền thưởng cuối năm của người lao động.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn về vấn đề Bị cắt tiền lương cuối năm vì dịch covid có đúng quy định pháp luật không? Nếu quý khách có nội dung còn vướng mắc về thưởng cuối năm hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác liên quan đến TƯ VẤN PHÁP LUẬT VỀ LAO ĐỘNG, hãy liên hệ với chúng tôi qua HOTLINE 1900.63.63.87 để được hỗ trợ và tư vấn miễn phí.

  Hotline: 1900.63.63.87