Luật Đất Đai

Khi thi hồi đất thì giá đất bồi thường được xác định tại thời điểm nào?

Đất đai luôn đóng vai trò quan trọng trong việc xây dựng kinh tế, chính trị, xã hội, an ninh quốc phòng Quốc gia nói chung và có ý nghĩa nhất định trong việc phát triển của tổ chức, ổn định đời sống cho gia đình, cá nhân nói riêng. Cũng chính lẽ đó mà vấn đề xoay quanh về đất đai luôn thu hút nhiều sự quan tâm của xã hội. Trong đó, thu hồi đất và bồi thường khi thu hồi đất là vấn đề chưa bao giờ giảm nhiệt, nổi bật lên là sự lý giải cho câu hỏi khi thu hồi đất thì giá đất bồi thường được xác định tại thời điểm nào?

Xử lý khi bồi thường chậm khi thu hồi đất
Xác định giá đất bồi thường khi thu hồi đất

Các trường hợp thu hồi đất

Nhà nước thu hồi đất là việc nhà nước quyết định thu lại quyền sử dụng đất của người được nhà nước trao quyền sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất vi phạm pháp luật về đất đai.

Theo Khoản 1 Điều 16 Luật Đất đai 2013 quy định Nhà nước ra quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau:

  • Thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát  triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng (quy định cụ thể tại Điều 61,62,63).
  • Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai (quy định cụ thể tại Điều 64).
  • Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người (quy định cụ thể tại Điều 65).

Việc thu hồi đất có bồi thường cho người sử dụng đất là nguyên tắc quan trọng và tiên quyết. Tuy nhiên, không phải mọi trường hợp thu hồi đều nhận được bồi thường.

Một trong những căn cứ xác định tiền bồi thường về đất là giá đất tính tiền bồi thường (giá đất bồi thường), mà giá đất bồi thường ở thời điểm khác nhau thì khác nhau. Vì vậy, điều quan trọng là cần xác định được thời điểm giá đất bồi thường khi thu hồi đất.

Khi thu hồi đất thì giá đất bồi thường được xác định tại thời điểm nào?

Theo khoản 2 Điều 74 Luật Đất đai năm 2013 có quy định khi thu hồi đất nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do UBND cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất. Như vậy, pháp luật quy định thời điểm xác định giá đất bồi thường là khi có quyết định thu hồi đất. 

Khoản 6, Điều 210  Luật đất đai 2013 quy định đối với những dự án, hạng mục đã chi trả xong bồi thường trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành (01/07/2014) thì không áp dụng theo quy định của Luật này.

Trường hợp những dự án, hạng mục đã phê duyệt phương án bồi thường hoặc đang thực hiện chi trả bồi thường theo phương án đã được phê duyệt trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành (01/07/2014) thì thực hiện theo phương án đã phê duyệt, không áp dụng theo quy định của Luật này.

Các trường hợp Nhà nước thu hồi đất
Xử lý khi bồi thường chậm khi thu hồi đất

Khi có quyết định thu hồi mà việc bồi thường chậm trễ thì giải quyết ra sao?

Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền có hiệu lực thi hành, cơ quan, tổ chức có trách nhiệm bồi thường phải chi trả tiền bồi thường cho người sử dụng đất (Khoản 1 Điều 93 Luật Đất đai 2013).

Theo quy định tại khoản 2 Điều 93 Luật đất đai 2013 thì trường hợp cơ quan, tổ chức có trách nhiệm bồi thường chậm chi trả thì khi thanh toán tiền bồi thường, hỗ trợ cho người có đất thu hồi, ngoài tiền bồi thường, hỗ trợ theo phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư được cấp có thẩm quyền phê duyệt thì người có đất thu hồi còn được thanh toán thêm một khoản tiền bằng mức tiền chậm nộp theo quy định của Luật quản lý thuế tính trên số tiền chậm trả và thời gian chậm trả.

Trên đây là toàn bộ nội dung về vấn đề khi thu hồi đất thì giá đất bồi thường được xác định tại thời điểm nào? Trong trường hợp Quý khách hàng còn thắc mắc hãy liên hệ với Chuyên Tư Vấn Luật qua hotline 1900 63 63 87 để được tư vấn và hỗ trợ tốt nhất.

5 (16 bình chọn)

Bài viết được thực hiện bởi Lê Minh Phúc - Chuyên Viên Pháp Lý

Chức vụ: Chuyên viên pháp lý

Lĩnh vực tư vấn: Thừa Kế, Dân Sự, Đất Đai

Trình độ đào tạo: Đại học Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 3 năm

Tổng số bài viết: 450 bài viết

2 thoughts on “Khi thi hồi đất thì giá đất bồi thường được xác định tại thời điểm nào?

  1. nghiep says:

    chao luat su.xin luat su tu van cho toi mot viec ve linh vuc dat dai.
    ba me toi co mieng dat dien tich la 10500 m2 chieu ngang 150m
    chieu sau. 70m
    mặt tiền đường Hồ chí minh, trước đây mốc lộ giơi đường hồ chí minh là 25m.Sau này mốc lộ giới đường hồ chí minh điều chỉnh lại giảm xuống con 18m.Vậy 7m phần còn lại tiếp giáp với mốc lộ giới đó ba me tôi co được sư dụng như xây nhà ở hoặc bán không ạ
    Mong luật sư tư vấn giúp tôi.Tôi xin cám ơn

    • Phan Mạnh Thăng says:

      Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với vấn đề của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:
      Đối với diện tích đất lộ giới đã được điều chỉnh, bố mẹ bạn có thể tiến hành thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với diện tích đất trên để đảm bảo về mặt pháp lý việc xây nhà hoặc chuyển nhượng đất.
      Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn sơ bộ của chúng tôi dựa trên thông tin bạn đã cung cấp. Để cụ thể, chi tiết và thực hiện được tốt, bạn nên sắp xếp thời gian đến trực tiếp để nghe luật sư trao đổi, giải thích, hướng dẫn qua địa chỉ: CÔNG TY LUẬT LONG PHAN PMT
      – Trụ sở chính: tầng 14 tòa nhà HM Town, 412 Nguyễn Thị Minh Khai, phường 5, Quận 3, TP.HCM
      – Trụ sở giao dịch 1: Căn hộ Officetel 3.34, Tầng 3, Lô OT-X2, toà nhà Sunrise City North, 27 Nguyễn Hữu Thọ, phường Tân Hưng, quận 7, Tp.HCM.
      – Trụ sở giao dịch 2: 277/45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, phường 15, quận Bình Thạnh, TP.HCM.
      Hotline: 1900.63.63.87
      Trân trọng!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.