Có được lựa chọn Trọng tài để giải quyết tranh chấp khi không có thỏa thuận trọng tài? Thỏa thuận trọng tài là hình thức giải quyết tranh chấp thương mại phổ biến được nhiều người sử dụng. Việc hình thành thỏa thuận trọng tài được pháp luật quy định như thế nào về hình thức, thời gian xác lập cũng như hiệu lực pháp lý của nó. Bài viết dưới đây là toàn bộ thông tin về nội dung này.

Thỏa thuận trọng tài là hình thức giải quyết tranh chấp thương mại phổ biến

Thỏa thuận trọng tài là hình thức giải quyết tranh chấp thương mại phổ biến

>>> Xem thêm: Phiên Họp Giải Quyết Tranh Chấp Tại Trung Tâm Trọng Tài

Có được lựa chọn Trọng tài để giải quyết tranh chấp khi không có thỏa thuận trọng tài?

Theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Luật Trọng tài Thương mại năm 2010 thì: Thỏa thuận trọng tài là thỏa thuận giữa các bên về việc giải quyết bằng Trọng tài tranh chấp có thể phát sinh hoặc đã phát sinh.

Thỏa thuận là đi tới sự đồng ý sau khi cân nhắc, thảo luận. Thỏa thuận trọng tài là các bên đồng ý đưa tất cả hoặc một số tranh chấp đã hoặc có thể phát sinh từ giao dịch thương mại có khả năng được áp dụng trọng tài ra giải quyết bằng con đường trọng tài.

Đây cũng chính là điều kiện tiên quyết để phát sinh thẩm quyền giải quyết của Trọng tài Thương mại. Tức là Trọng tài Thương mại chỉ có thẩm quyền xét xử khi các bên tranh chấp có sự thỏa thuận chọn Trọng tài Thương mại để giải quyết tranh chấp.

Trọng tài Thương mại chỉ có thẩm quyền xét xử khi các bên tranh chấp có sự thỏa thuận

Trọng tài Thương mại chỉ có thẩm quyền xét xử khi các bên tranh chấp có sự thỏa thuận

Theo quy định của Luật Trọng tài Thương mại thì tranh chấp được giải quyết bằng trọng tài nếu các bên có thỏa thuận trọng tài. Thỏa thuận trọng tài có thể được lập trước hoặc sau khi xảy ra tranh chấp. Do đó, việc hình thành một thỏa thuận trọng tài là điều kiện tiên quyết và bắt buộc làm căn cứ phát sinh thẩm quyền giải quyết của Trọng tài. Một thỏa thuận trọng tài có thể được xác lập dưới hình thức một điều khoản cụ thể tại hợp đồng thương mại hoặc thỏa thuận độc lập bằng văn văn hoặc hình thức tương đương văn bản.

Trường hợp thoả thuận trọng tài vô hiệu hoặc không thể thực hiện được

Thỏa thuận trọng tài vô hiệu

Căn cứ Điều 18 Luật Trọng tài thương mại 2010, và Điều 3 Nghị quyết 01/2014/NQ-HĐTP hướng dẫn thi hành một số điều của Luật trọng tài thương mại, thoả thuận trọng tài bị vô hiệu nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

  • Tranh chấp phát sinh trong các lĩnh vực Trọng tài không có thẩm quyền giải quyết theo quy định tại Điều 2 của Luật Trọng tài thương mại 2010 về thẩm quyền của trọng tài thương mại;
  • Người xác lập thoả thuận trọng tài không có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.
  • Trong trường hợp người xác lập thoả thuận trọng tài không có năng lực hành vi dân sự theo quy định của Bộ luật dân sự
  • Hình thức của thoả thuận trọng tài không đúng với quy định tại Điều 16 của Luật Trọng tài thương mại;
  • Một trong các bên trong khi xác lập thỏa thuận trọng tài bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép và phải có yêu cầu tuyên bố thoả thuận trọng tài đó là vô hiệu.
  • Thỏa thuận trọng tài vi phạm điều cấm của pháp luật.

Thỏa thuận trọng tài không thể thực hiện được

Căn cứ Điều 4 Nghị quyết 01/2014/NQ-HĐTP Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật trọng tài thương mại, thoả thuận trọng tài bị coi là không thể thực hiện được trong các trường hợp:

  • Trung tâm trọng tài nơi các bên thoả thuận giải quyết tranh chấp đã chấm dứt hoạt động mà không có tổ chức kế thừa và các bên không có thoả thuận thay thế trung tâm trọng tài khác;
  • Trọng tài viên trọng tài vụ việc mà các bên thoả thuận lựa chọn từ chối tham gia giải quyết hoặc Trung tâm trọng tài từ chối việc chỉ định Trọng tài viên và các bên không có thoả thuận thay thế;
  • Trọng tài viên trọng tài vụ việc mà các bên đã có thoả thuận lựa chọn giải quyết tranh chấp không thể tham gia giải quyết tranh chấp thương mại vì sự kiện bất khả kháng hoặc các trở ngại khách quan khác; hoặc Toà án không thể tìm được Trọng tài viên đáp ứng yêu cầu của các bên và các bên không có thoả thuận thay thế;
  • Điều lệ trung tâm trọng tài các bên chọn không cho phép về việc lựa chọn Quy tắc tố tụng trọng tài thay thế nhưng nhưng các bên lại thỏa thuận áp dụng Quy tắc tố tụng của Trung tâm trọng tài khác;
  • Nhà cung cấp hàng hóa, dịch vụ và người tiêu dùng có điều khoản về thỏa thuận trọng tài nhưng khi phát sinh tranh chấp, người tiêu dùng không đồng ý lựa chọn Trọng tài giải quyết tranh chấp.

>>> Xem thêm: Thủ Tục Yêu Cầu Thỏa Thuận Trọng Tài Vô Hiệu

Giá trị pháp lý của thỏa thuận trọng tài

Giá trị pháp lý về hình thức phải bằng văn bản Luật Trọng tài thương mại 2010 của Việt Nam cũng có quy định hình thức của thỏa thuận trọng tài phải được lập bằng văn bản, có thể ở dạng một điều khoản trong hợp đồng hoặc dưới hình thức thỏa thuận riêng. Quy định này đã tiếp thu những cải tiến trong Luật Mẫu so với quy định về hình thức thỏa thuận trọng tài tại Công ước New York 1958, Điều 16 Khoản 2 Luật Trọng tài thương mại 2010 đã liệt kê cụ thể các hình thức thỏa thuận được coi là xác lập bằng văn bản và đây là quy định rất quan trọng và phù hợp với thực tiễn, trong bối cảnh công nghệ đang phát triển với tốc độ nhanh chóng và hình thức văn bản truyền thống đã trở nên quá xa vời.

Giá trị pháp lý của thỏa thuận trọng tài

Giá trị pháp lý của thỏa thuận trọng tài

Thủ tục giải quyết tranh chấp tại trọng tài

Khi đã có đủ các điều kiện để giải quyết tranh chấp bằng trọng tài thương mại như có thỏa thuận trọng tài có hiệu lực… thì các bên thực hiện các bước theo trình tự tố tụng trọng tài.

Bước 1: Nộp đơn khởi kiện và các tài liệu kèm theo

Bước 2: Bị đơn nộp bản tự bảo vệ (Theo Điều 35 Luật TTTM 2010)

Bước 3: Thành lập hội đồng trọng tài

Bước 4: Hòa giải (Theo Điều 58 Luật TTTM 2010)

Bước 5: Tổ chức phiên họp giải quyết tranh chấp (Theo Điều 55 Luật TTTM 2010)

Bước 6: Hội đồng trọng tài ra phán quyết

>> Xem thêm: Trọng tài thương mại là gì? Được pháp luật quy định như thế nào?

Trên đây là bài viết hướng dẫn quý khách hàng về Có được lựa chọn Trọng tài để giải quyết tranh chấp khi không có thỏa thuận trọng tài. Nếu quý khách đọc có thắc mắc liên quan đến vấn đề trên hay cần bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình hãy liên hệ ngay cho TƯ VẤN LUẬT HỢP ĐỒNG của chúng tôi qua hotline 1900.63.63.87 để được hỗ trợ. Xin cảm ơn.

Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Mọi thắc mắc góp ý vui lòng liên hệ về email: chuyentuvanluat@gmail.com.

<<

Scores: 5 (14 votes)

  Hotline: 1900.63.63.87