Luật Hợp Đồng

Hợp Đồng Vay Tiền Cá Nhân Có Phải Công Chứng?

Hợp đồng vay tiền là văn bản thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên vay sẽ nhận một khoản tiền từ bên cho vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay theo đúng số lượng tiền gốc, phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định. Nếu có thỏa thuận về biện pháp đảm bảo thì các bên sẽ thực hiện theo quy định pháp luật về biện pháp đảm bảo hiện hành.

Tìm hiểu các vấn đề về công chứng hợp đồng vay tiền cá nhân

Tìm hiểu các vấn đề về công chứng hợp đồng vay tiền cá nhân

hotline tư vấn luật 1900636387

Hợp đồng vay tiền có phải lập thành văn bản có công chứng không?

Hợp đồng vay tiền là một trong các loại hợp đồng dân sự. Pháp luật quy định hợp đồng dân sự có thể văn bản, lời nói hoặc hành vi nhất định. Trong trường hợp pháp luật quy định bắt buộc hợp đồng phải tuân theo hình thức nhất định thì hợp đồng mới phải tuân theo quy định đó. Pháp luật Việt Nam không có quy định về việc hợp đồng vay tài sản bắt buộc phải công chứng, do đó hợp đồng nói trên giữa bạn và bên vay tiền không được công chứng thì hợp đồng này vẫn có hiệu lực pháp luật. Việc cần hay không công chứng do nhu cầu của các bên trong giao dịch. Pháp luật khuyến khích các bên nên làm thêm thủ tục công chứng hoặc chứng thực để đảm bảo tính pháp lý về sau.

Có bắt buộc phải công chứng hợp đồng vay tiền cá nhân

Có bắt buộc phải công chứng hợp đồng vay tiền cá nhân

Do đó quy định pháp luật không bắt buộc việc cá nhân cho vay tài sản phải có công chứng. Tuy nhiên, cá nhân cho vay muốn đảm bảo tính pháp lý hợp đồng vay tài sản của mình thì các bên nên lập thành văn bản và chủ động ký công chứng tại Phòng công chứng của Ủy ban nhân dân địa phương hoặc Văn phòng công chứng thuận tiện nhất. Khi đó, nếu có tranh chấp xảy ra thì hợp đồng cho vay tiền này sẽ có giá trị pháp lý như một chứng cứ để yêu cầu khởi kiện tại Tòa án. Điều 5 Luật Công chứng 2014 cũng xác định giá trị pháp lý của những văn bản có công chứng cụ thể.

Công chứng hợp đồng vay tiền có tác dụng gì và khi công chứng cần giấy tờ gì?

Nếu trong trường hợp xảy ra tranh chấp với giấy tờ viết tay nếu bên vay tiền từ chối về chữ ký thì bên cho vay có nghĩa vụ chứng minh chữ ký trong giấy tờ là của bên vay. Đôi khi việc chứng minh rất mất thời gian và công sức. Việc công chứng giấy cho vay có tác dụng để bên cho vay giảm nghĩa vụ chứng minh vì theo Luật tố tụng dân sự về chứng minh chứng cứ thì sau khi công chứng việc chứng minh sẽ được đẩy cho bên vay giảm tải rất nhiều thủ tục.

Hồ sơ yêu cầu công chứng được lập thành một bộ, gồm các giấy tờ sau đây:

  • Phiếu yêu cầu công chứng, các bên tự điền thông tin vào theo mẫu;
  • Dự thảo hợp đồng vay tiền;
  • Bản sao giấy tờ tùy thân của người yêu cầu công chứng;
  • Bản sao giấy tờ khác có liên quan đến hợp đồng vay tiền;

Các bản sao trên là bản chụp, bản in hoặc bản đánh máy có nội dung đầy đủ, chính xác như bản chính và không phải chứng thực.

Trình tự và thủ tục công chứng hợp đồng vay tiền như thế nào?

Công chứng viên kiểm tra giấy tờ trong hồ sơ yêu cầu công chứng. Trường hợp hồ sơ yêu cầu công chứng đầy đủ, phù hợp với quy định của pháp luật thì thụ lý và ghi vào sổ công chứng.

Công chứng viên hướng dẫn người yêu cầu công chứng tuân thủ đúng các quy định về thủ tục công chứng và các quy định pháp luật có liên quan đến việc thực hiện hợp đồng, giải thích cho người yêu cầu công chứng hiểu rõ quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp của họ, ý nghĩa và hậu quả pháp lý của việc tham gia hợp đồng.

Pháp luật quy định về thủ tục công chứng hợp đồng vay tiền cá nhân

Pháp luật quy định về thủ tục công chứng hợp đồng vay tiền cá nhân

Trong trường hợp có căn cứ cho rằng trong hồ sơ yêu cầu công chứng có vấn đề chưa rõ, việc giao kết hợp đồng có dấu hiệu bị đe dọa, cưỡng ép, có sự nghi ngờ về năng lực hành vi dân sự của người yêu cầu công chứng hoặc đối tượng của hợp đồng chưa được mô tả cụ thể thì công chứng viên đề nghị người yêu cầu công chứng làm rõ hoặc theo đề nghị của người yêu cầu công chứng, công chứng viên tiến hành xác minh hoặc yêu cầu giám định; trường hợp không làm rõ được thì có quyền từ chối công chứng.

Công chứng viên kiểm tra dự thảo hợp đồng; nếu trong dự thảo hợp đồng có điều khoản vi phạm pháp luật, trái đạo đức xã hội, đối tượng của hợp đồng không phù hợp với quy định của pháp luật thì công chứng viên phải chỉ rõ cho người yêu cầu công chứng để sửa chữa. Trường hợp người yêu cầu công chứng không sửa chữa thì công chứng viên có quyền từ chối công chứng.

Người yêu cầu công chứng tự đọc lại dự thảo hợp đồng hoặc công chứng viên đọc cho người yêu cầu công chứng nghe theo đề nghị của người yêu cầu công chứng.

Người yêu cầu công chứng đồng ý toàn bộ nội dung trong dự thảo hợp đồng, giao dịch thì ký vào từng trang của hợp đồng, giao dịch. Công chứng viên yêu cầu người yêu cầu công chứng xuất trình bản chính của các giấy tờ quy định tại đoạn đầu để đối chiếu trước khi ghi lời chứng, ký vào từng trang của hợp đồng, giao dịch.

Trên đây là tư vấn về Hợp đồng vay tiền có cần công chứng? Chuyên Tư Vấn Luật hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Trường hợp quý khách có nhu cầu cần tư vấn chi tiết hoặc soạn thảo hợp đồng hãy liên lạc qua hotline 1900 63 63 87 để được hướng dẫn cụ thể hơn.

4.72 (15 bình chọn)

Bài viết được thực hiện bởi Luật sư Võ Tấn Lộc

Chức vụ: Luật Sư Thành Viên

Lĩnh vực tư vấn: Hợp Đồng, Dân Sự, Sở Hữu Trí Tuệ

Trình độ đào tạo: Đại học Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 8 năm

Tổng số bài viết: 204 bài viết

8 thoughts on “Hợp Đồng Vay Tiền Cá Nhân Có Phải Công Chứng?

    • Triệu Hiếu Khánh says:

      Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyentuvanluat.com,
      Nếu bạn có nhu cầu công chứng hợp đồng vay tiền thì bạn nộp hồ sơ yêu cầu công chứng tại Phòng Công chứng – Sở Tư pháp.
      Thành phần hồ sơ yêu cầu công chứng bao gồm:
      – Phiếu yêu cầu công chứng văn bản;
      – Bản sao Giấy tờ tuỳ thân: chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu, sổ hộ khẩu; bản sao giấy tờ chứng minh thẩm quyền của người đại diện (nếu là người đại diện);
      – Bản sao hộ khẩu thường trú của các bên tham gia giao kết hợp đồng;
      – Bản chính( hoặc bản sao) tài liệu để chứng minh tài sản đó liên quan đến hợp đồng.
      (Bản sao nói trên là bản chụp, bản in, bản đánh máy hoặc bản đánh máy vi tính nhưng phải có nội dung đầy đủ, chính xác như bản chính và không phải có chứng thực)
      Trân trọng!

    • Triệu Hiếu Khánh says:

      Chào bạn Nguyễn Thị Yến Nhi, vấn đề của bạn chuyentuvanluat.com xiin được tư vấn như sau:
      Hiện nay, việc vay tiền bằng sổ bảo hiểm pháp luật chưa có quy định cụ thể.
      Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 317 thì tài sản thế chấp do bên thế chấp giữ hoặc các bên có thể thỏa thuận giao cho người thứ ba giữ tài sản thế chấp (Tài sản thế chấp không bao gồm sổ bảo hiểm). Việc bạn thực hiện vay tiền bằng sổ bảo hiểm tiềm ẩn nhiều rủi ro, bạn cần cân nhắc khi thực hiện giao dịch.
      Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Mọi khó khăn vui lòng liên hệ hotline 0908 748 368 để được tư vấn miễn phí. Xin cảm ơn ./.

  1. HUỲNH VĂN ỐM says:

    Tôi xin hỏi. Tôi có giúp cho người bạn vay số tiền 300.000.0000đ. Tính 1.000.000đ lãi là 25.000đ/tháng. Để bạn ấy trả bớt nợ bạn vay nặng lãi. Tiền bạn ấy vay nặng lãi là 1.000.000đ phải trả lãi thấp nhất là 50.000đ – 60.000đ – 90.000đ/tháng. Có lúc bạn ấy khổ phải vay trả lãi nặng 1.000.000đ phải trả lãi là 150.000đ/tháng. Vậy có sai pháp luật không ?. vậy tôi viết mẫu cho vay tiền như thứ nào ? Có cần công chứng không ?

    • Phan Mạnh Thăng says:

      Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho chúng tôi. Đối với vấn đề của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:
      Điều 468 Bộ luật dân sự năm 2015 có quy định về lãi suất vay như sau:

      ”1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.
      Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác…
      Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.” Theo quy định pháp luật không bắt buộc việc cá nhân cho vay tài sản phải có công chứng. Tuy nhiên, cá nhân cho vay muốn đảm bảo tính pháp lý hợp đồng vay tài sản của mình thì các bên nên lập thành văn bản và chủ động ký công chứng tại Phòng công chứng của Ủy ban nhân dân địa phương hoặc Văn phòng công chứng thuận tiện nhất. Khi đó, nếu có tranh chấp xảy ra thì hợp đồng cho vay tiền này sẽ có giá trị pháp lý như một chứng cứ để yêu cầu khởi kiện tại Tòa án.
      Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn sơ bộ của chúng tôi dựa trên thông tin bạn đã cung cấp. Để cụ thể, chi tiết và thực hiện được tốt, bạn nên sắp xếp thời gian đến trực tiếp để nghe luật sư trao đổi, giải thích, hướng dẫn qua địa chỉ: CÔNG TY LUẬT LONG PHAN PMT
      – Trụ sở chính: tầng 14, tòa nhà 412 Nguyễn Thị Minh Khai, Quận 1, TP.HCM
      – Cơ sở 02: Căn hộ Officetel 3.34, Tầng 3, Lô OT-X2, toà nhà Sunrise City North, 27 Nguyễn Hữu Thọ, phường Tân Hưng, quận 7, Tp.HCM.
      Hotline: 1900.63.63.87
      Trân trọng!

  2. Dũng says:

    Tôi có cho một người vay tiền giờ họ không thể nào trả được với số tiền 200 triệu họ nhờ tôi vay giúp với lãi suất là 1,5% trên tháng vậy có đúng quy định không và có cần phải công chứng không

    • Thạc Sĩ Luật Sư Võ Mộng Thu says:

      Kính chào quý khách, nội dung câu hỏi của quý khách đã được chúng tôi phản hồi qua email. Quý khách vui lòng xem mail để biết chi tiết.
      Trân trọng./.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.