Luật Hôn Nhân Gia Đình

Sau ly hôn, bố/mẹ tự ý mang con đi thì xử lý như thế nào?

Sau ly hôn, bố/mẹ tự ý mang con đi là hành vi vi phạm pháp luật. Bố hoặc mẹ không được phép tự ý đưa con đi mà không có sự đồng ý của người còn lại. Trường hợp bố hoặc mẹ phát hiện người còn lại có hành vi tự ý mang con đi mà không thông báo thì có thể yêu cầu cơ quan chức năng can thiệp và áp dụng các biện pháp xử lý theo quy định. Bài viết sẽ cung cấp thông tin chi tiết về cách xử lý khi bố/mẹ tự ý mang con đi sau ly hôn.

Sau ly hôn bố có được tự ý mang con đi không

Sau ly hôn bố có được tự ý mang con đi không

Quyền nuôi con sau ly hôn theo quy định pháp luật

Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định rõ về quyền và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con sau khi ly hôn.

Nguyên tắc xác định quyền nuôi con

Nguyên tắc cơ bản để xác định quyền nuôi con là đảm bảo quyền lợi tốt nhất cho trẻ em. Tòa án sẽ căn cứ vào các yếu tố tại Điều 81 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014  để quyết định giao con cho bên nào trực tiếp nuôi dưỡng. Các căn cứ đó bao gồm:

  • Quyền lợi về mọi mặt của con cái.
  • Nguyện vọng của con nếu đủ 7 tuổi trở lên.
  • Hoàn cảnh của mỗi bên về điều kiện kinh tế, thời gian và môi trường nuôi dưỡng con.
  • Nếu dưới 36 tháng tuổi thì ưu tiên giao cho mẹ trực tiếp nuôi.

Các căn cứ này đã được cụ thể hóa tại Điều 6 Nghị quyết 01/2024/NQ-HĐTP vừa có hiệu lực thi hành vào ngày 16/5/2024. Đây là cơ sở để giải quyết các vướng mắc về quyền nuôi con sau ly hôn trước nay.

Quyền và nghĩa vụ của bố mẹ đối với con sau ly hôn

Quyền và nghĩa vụ của bố mẹ đối với con không bị ảnh hưởng bởi quan hệ hôn nhân của bố mẹ. Theo Điều 81, 82 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, sau ly hôn bố mẹ vẫn có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

  • Cả hai bên đều có quyền và nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con
  • Người không trực tiếp nuôi có nghĩa vụ cấp dưỡng và quyền thăm nom con
  • Không ai được cản trở người không trực tiếp nuôi thực hiện quyền thăm nom con

>> Xem thêm: Điều kiện để bố giành quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn

Quyền thăm nom con của bên không trực tiếp nuôi dưỡng

Quyền thăm nom con của bên không trực tiếp nuôi dưỡng cũng được quy định  tại Điều  82 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014. Theo đó quyền thăm nom con phải được tôn trọng, không ai được cản trở quyền thăm nuôi con. Trừ trường hợp, bố mẹ lợi dụng việc này để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Các bên có thể tự thỏa thuận hoặc yêu cầu Tòa án giải quyết các yêu cầu về thời gian, địa điểm thăm nuôi con.

Quyền nuôi con sau ly hôn

Quyền nuôi con sau ly hôn

Trường hợp nào bị hạn chế quyền thăm con sau ly hôn?

Một số trường hợp, bố mẹ không trực tiếp nuôi con bị hạn chế quyền thăm nuôi con sau ly hôn. Theo Điều 85 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, bố mẹ có thể bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên trong các trường hợp:

  • Bị kết án về tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm của con với lỗi cố ý.
  • Vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng con.
  • Phá tán tài sản của con.
  • Có lối sống đồi trụy.
  • Xúi giục, ép buộc con làm việc trái pháp luật, trái đạo đức.

Tùy từng trường hợp, Tòa án có thể ra quyết định hạn chế quyền của bố/mẹ trong thời hạn từ 1-5 năm, bao gồm:

  • Không cho trông nom, chăm sóc, giáo dục con.
  • Không cho quản lý tài sản riêng của con.
  • Không cho đại diện theo pháp luật cho con.

Quyết định này có thể được xem xét rút ngắn thời hạn nếu có căn cứ thích hợp.

Biện pháp xử lý khi bố/mẹ tự ý mang con đi

Khi bố/mẹ tự ý mang con đi, người được giao quyền nuôi con có thể:

  • Trình báo với công an địa phương để được hỗ trợ tìm kiếm và đưa con về.
  • Yêu cầu UBND phường/xã can thiệp, làm việc với bên kia.

Khi nhận được yêu cầu, Chính quyền địa phương có thể áp dụng các biện pháp:

  • Mời các bên đến làm việc, hòa giải.
  • Yêu cầu bên tự ý mang con đi giao con lại cho người trực tiếp nuôi dưỡng theo quyết định/ bản án ly hôn.
  • Lập biên bản vi phạm hành chính nếu bên mang con đi không tự nguyện không chấp hành.

Ngoài ra, trong trường hợp người tự ý mang con đi là người được Tòa án giao quyền trực tiếp nuôi dưỡng chăm sóc con thì người còn lại có thể khởi kiện để yêu cầu giành lại quyền nuôi con sau ly hôn theo khoản 3, Điều 28, Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015

>>> Xem thêm: Hành vi cản trở quyền nuôi con sau ly hôn bị phạt như thế nào?

Dịch vụ tư vấn pháp lý về quyền nuôi con sau ly hôn

Tư vấn về quyền và nghĩa vụ của bố mẹ sau ly hôn

Dựa trên kinh nghiệm của các Luật sư chuyên về lĩnh vực hôn nhân gia đình, Chuyên tư vấn luật cung cấp dịch vụ tư vấn chuyên sâu về:

  • Quyền nuôi con, thăm nom con sau ly hôn.
  • Nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.
  • Quyền đại diện, quản lý tài sản của con.
  • Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Hướng giải quyết khi bố mẹ tự ý mang con đi

Hướng giải quyết khi bố mẹ tự ý mang con đi

Hỗ trợ giải quyết tranh chấp quyền nuôi con

Đối với gói dịch giải quyết tranh chấp về quyền nuôi con, Chuyên tư vấn luật có thể hỗ trợ khách hàng:

  • Thương lượng, hòa giải với bên còn lại về việc thực hiện quyền nuôi con.
  • Thu thập, đánh giá chứng cứ liên quan đến điều kiện nuôi con của mỗi bên.
  • Chuẩn bị hồ sơ yêu cầu Tòa án giải quyết tranh chấp.
  • Tham gia tố tụng tại Tòa án để bảo vệ quyền lợi khách hàng.

Luật sư của Chúng tôi sẽ bảo vệ tối đa quyền lợi hợp pháp của khách hàng.

Trong mọi trường hợp, các bên cần đặt lợi ích của con lên hàng đầu, tránh những hành vi ảnh hưởng đến tâm lý và cuộc sống của trẻ. Nếu không thể tự thỏa thuận, việc nhờ đến sự can thiệp của cơ quan chức năng và tư vấn pháp lý chuyên nghiệp là cần thiết để giải quyết vấn đề một cách hợp pháp và văn minh. Nếu còn bất kỳ thắc mắc , vui lòng liên hệ Chúng tôi qua 1900636387 để tư vấn hôn nhân gia đình chi tiết nhất.

Bài viết liên quan có thể bạn quan tâm:

4.5 (19 bình chọn)

Bài viết được Nguyễn Văn Đệ - Luật sư kiểm duyệt: Nguyễn Trần Phương
Nguyễn Văn Đệ - Luật sư kiểm duyệt: Nguyễn Trần Phương

Tác giả: Chuyên Viên Pháp Lý

Lĩnh vực tư vấn: Lao Động, Hôn Nhân Gia Đình, Dân Sự, Thừa Kế

Trình độ đào tạo: Đại Học Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 3

Tổng số bài viết: 787 bài viết