Luật Hình Sự

Đánh tứ sắc trong dịp Tết bị xử phạt bao nhiêu tiền, có bị ở tù không

Đánh tứ sắc trong dịp Tết bị xử phạt bao nhiêu tiền, có bị ở tù không là thắc mắc chung của rất nhiều người mỗi dịp Tết đến xuân về. Không phải trường hợp nào đánh tứ sắc vào dịp tết đều bị xử phạt. Tuỳ vào các trường hợp khác nhau người đánh tứ sắc có thể bị xử phạt hành chính hay bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Để hiểu biết rõ về các vấn đề nêu trên, xin mời các bạn xem bài viết dưới đây:

Đánh bài tứ sắc trong dịp Tết

Đánh bài tứ sắc trong dịp Tết

Đánh tứ sắc vào dịp tết có là hành vi vi phạm pháp luật không?

Tại khoản 2 Điều 28 Nghị định số 144/2021/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình có quy định về các hành vi đánh bạc trái phép gồm: xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật.

Như vậy, đánh tứ sắc vào dịp tết với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật được coi là hành vi đánh bạc trái phép và đây là hành vi vi phạm pháp luật.

Mức phạt đối với hành vi đánh tứ sắc trong dịp tết

Mức xử phạt hành chính

Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, mức phạt tiền đối với hành vi đánh tứ sắc trong dịp tết:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

  • Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

Ngoài ra, người vi phạm còn chịu các hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khắc phục hậu quả được quy định tại khoản 6, 7 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP như sau:

  • Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính;
  • Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính
  • Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

Như vậy, trường hợp đánh tứ sắc trong dịp tết với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật thì sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Bộ bài tứ sắc dùng để chơi sẽ bị tịch thu và buộc nộp lại tất cả số lợi bất hợp pháp có được do chơi bài tứ sắc trái với quy định của pháp luật. Bên cạnh đó, người có hành vi vi phạm có thể phải chịu thêm hình phạt bổ sung khác.

Truy cứu trách nhiệm hình sự

Người có hành vi đánh tứ sắc trong dịp tết nếu có các dấu hiệu cấu thành tội phạm theo quy định của pháp luật hình sự sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Cụ thể, tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi, bổ sung năm 2017, quy định hình phạt đối hành vi đánh tứ sắc trái pháp luật:

  1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
  2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
  • Có tính chất chuyên nghiệp;
  • Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
  • Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
  • Tái phạm nguy hiểm.
  1. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, người đánh tứ sắc trong dịp tết sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu thuộc các trường hợp nêu trên. Người đánh tứ sắc trong dịp tết có thể đi tù lên đến 7 năm, mức phạt tù tùy thuộc vào mức độ, phương tiện chơi tứ sắc và tổng thu lợi bất chính. Ngoài ra, người phạm tội có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

>> Xem thêm: Tội đánh bạc và tổ chức đánh bạc – Mức xử phạt hiện nay

Trách nhiệm pháp lý đối với hành vi đánh tứ sắc

Trách nhiệm pháp lý đối với hành vi đánh tứ sắc

Người tổ chức đánh tứ sắc trái phép bị xử phạt như thế nào?

Ngoài việc người đánh tứ sắc trái pháp luật trong dịp tết bị xử phạt thì người tổ chức đánh tứ sắc trái pháp luật tùy trường hợp sẽ bị xử phạt hành chính hay truy cứu trách nhiệm hình sự. Cụ thể:

Căn cứ khoản 4 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, quy định mức phạt tiền đối với người tổ chức đánh tứ sắc trái pháp luật:

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

  • Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;
  • Dùng nhà, chỗ ở, phương tiện, địa điểm khác của mình hoặc do mình quản lý để chứa chấp việc đánh bạc;

Căn cứ Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi, bổ sung năm 2017, quy định hình phạt đối với người tổ chức đánh tứ sắc trái pháp luật:

  1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
  • Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;
  • Sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;
  • Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;
  • Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;
  • Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.
  1. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:
  • Có tính chất chuyên nghiệp;
  • Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;
  • Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử để phạm tội;
  • Tái phạm nguy hiểm.
  1. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Như vậy, trường hợp hành vi tổ chức đánh tứ sắc trái pháp luật không cấu thành tội phạm thì sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Trường hợp, hành vi tổ chức đánh tứ sắc trái pháp luật cấu thành tội phạm thì có thể đi tù lên đến 10 năm, mức phạt tù tùy thuộc vào quy mô, mức độ, phương tiện chơi tứ sắc và tổng thu lợi bất chính. Ngoài ra, người phạm tội có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

Luật sư tư vấn, bào chữa đối với hành vi đánh bạc trái phép

Với đội ngũ luật sư đầy tận tụy, nhiều kinh nghiệm, Chuyên tư vấn luật sẽ cung cấp cho khách hàng một số dịch vụ tư vấn, bào chữa liên quan đến hành vi đánh bạc trái phép như sau:

  • Tư vấn quy định pháp luật về hành vi đánh bạc trái phép;
  • Tư vấn về các trách nhiệm pháp lý mà người thực hiện hành vi đánh bạc trái phép phải chịu;
  • Tư vấn hướng giải quyết các vụ án hành chính, hình sự liên quan đến hành vi đánh bạc;
  • Tư vấn thủ tục tố tụng hành chính, hình sự liên quan đến hành vi đánh bạc;
  • Hỗ trợ, hướng dẫn chuẩn bị, soạn thảo các đơn từ phục vụ cho quá trình tố tụng hành chính, hình sự như: đơn khởi kiện, đơn yêu cầu khởi tố vụ án, đơn kháng cáo, đơn xin giảm nhẹ hình phạt,…
  • Trực tiếp tham gia phiên tòa xét xử để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho thân chủ.

>>>Xem thêm: Luật sư xin giảm nhẹ hình phạt cho tội đánh bạc và tổ chức đánh bạc

Khiếu nại hàng xóm hát karaoke ồn ào trong dịp Tết

Luật sư hỗ trợ, bào chữa

Đánh tứ sắc là một trò chơi có thể dùng để giải trí tại nhà trong dịp tết. Tuy nhiên, khi đánh tứ sắc với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật sẽ bị phạt tiền hoặc đi tù như bài viết trên của Chuyên tư vấn luật đã cung cấp. Nếu quý độc giả có thắc mắc hoặc cần tư vấn về những vấn đề liên quan thì hãy liên hệ chúng tôi qua hotline: 1900636387 để được luật sư hình sự và hướng dẫn một cách chi tiết và hiệu quả nhất.

5 (21 bình chọn)

Bài viết được Tham vấn bởi Luật sư: Võ Tấn Lộc - Tác giả: Vũ Thị Hải Yến
Tham vấn bởi Luật sư: Võ Tấn Lộc - Tác giả: Vũ Thị Hải Yến

Tác giả: Chuyên Viên Pháp Lý - Vũ Thị Hải Yến

Lĩnh vực tư vấn: hành chính, dân sự, đất đai, di chúc, thừa kế.

Trình độ đào tạo: Trường Đại học Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 2 năm

Tổng số bài viết: 912 bài viết