Bệnh nhân tử vong thì bác sĩ phải chịu trách nhiệm không là một vấn đề được khá nhiều người quan tâm đặc biệt là được sự lưu tâm từ phía cả các y bác sĩbệnh nhân. Và khi xảy ra tai nạn ngoài ý muốn như thế thì bác sĩ sẽ bị truy cứu về tội gì, mức xử ra sao? Có phải lúc nào bệnh nhân tử vong thì bác sĩ cũng phải chịu trách nhiệm hình sự hay không? Đó cũng là nội dung chính trong bài viết dưới đây.

Bệnh nhân tử vong thì ai phải chịu trách nhiệm Bệnh nhân tử vong thì ai phải chịu trách nhiệm

Quy định pháp luật về tội vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp

Theo Điều 129 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định về tội vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính

  • Người nào vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.
  • Phạm tội làm chết 02 người trở lên, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm.
  • Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Quy định pháp luật về tội vi phạm quy định về khám bệnh, chữa bệnh

Điều 315 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định về tội vi phạm quy định về khám bệnh, chữa bệnh, sản xuất, pha chế, cấp phát, bán thuốc hoặc dịch vụ y tế khác như sau:

Người nào vi phạm quy định về khám bệnh, chữa bệnh, sản xuất, pha chế, cấp phát, bán thuốc hoặc dịch vụ y tế khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 259 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

  • Làm chết người;
  • Gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;
  • Gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;
  • Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

  • Làm chết 02 người;
  • Gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;
  • Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

  • Làm chết 03 người trở lên;
  • Gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;
  • Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

>>> Xem thêm: Thủ tục yêu cầu bồi thường trong vụ án hình sự như thế nào?

Mức xử phạt hành chính khi trong lĩnh vực y tế

Điều 30 Nghị định 176/2013/NĐ-CP về vi phạm quy định về chuyên môn kỹ thuật trong khám chữa bệnh như sau:

Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

  • Không lập hoặc lập hồ sơ, bệnh án nhưng không ghi chép đầy đủ theo quy định của pháp luật;
  • Không lập hoặc lập sổ khám bệnh, chữa bệnh nhưng không ghi chép đầy đủ theo quy định của pháp luật;
  • Không ghi sổ y bạ theo dõi điều trị đối với người bệnh điều trị ngoại trú;
  • Không thực hiện việc lưu trữ hồ sơ, bệnh án theo quy định của pháp luật.
  • Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
  • Không giải quyết đối với người bệnh tử vong theo quy định của pháp luật;
  • Không thực hiện việc trực khám bệnh, chữa bệnh theo quy định của pháp luật.

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

  • Không thực hiện hội chẩn khi đã điều trị nhưng bệnh không có tiến triển tốt hoặc có diễn biến xấu đi;

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thực hiện hành vi không chuyển người bệnh cấp cứu đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp khi tình trạng người bệnh vượt quá khả năng chuyên môn của cơ sở.

Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

  • Thực hiện phẫu thuật, can thiệp ngoại khoa mà không được sự đồng ý của người bệnh hoặc người đại diện của người bệnh, trừ trường hợp không thể hỏi ý kiến của người bệnh hoặc người đại diện của người bệnh mà nếu không thực hiện phẫu thuật hoặc can thiệp ngoại khoa sẽ đe dọa trực tiếp đến tính mạng của người bệnh;
  • Không bảo đảm đầy đủ số lượng và chất lượng các phương tiện vận chuyển cấp cứu, thiết bị y tế, dụng cụ y tế và cơ số thuốc cấp cứu.
  • Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định của pháp luật về chuyên môn kỹ thuật trong khám bệnh, chữa bệnh gây ra tai biến cho người bệnh.
  • Hình thức xử phạt bổ sung

Tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề trong thời hạn từ 03 tháng đến 06 tháng đối với hành vi quy định tại Khoản 6 Điều này.

Mức xử phạt hành chính khi trong lĩnh vực y tế Mức xử phạt hành chính khi trong lĩnh vực y tế

Cấu thành Tội vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp.

Chủ thể

Là người có năng lực trách nhiệm hình sự và đạt đội tuổi từ 16 trở lên.

Khách thể

Là quan hệ nhân thân mà nội dung là quyền sống của con người, đối tượng tác động của tội phạm là con người.

Mặt khách quan

Là hành vi vô ý làm chết người. Đây là trường hợp người phạm tội có hành vi vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính với tính mạng của người khác.

Mặt chủ quan

Người phạm tội thực hiện tội phạm này với lỗi cố ý (có thể là do vô ý quá tự tin hoặc vô ý vì cẩu thả).

Cấu thành Tội vi phạm quy định về khám bệnh, chữa bệnh.

Chủ thể

Chủ thể của tội phạm này là chủ thể thường, là người đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự (từ đủ 16 tuổi trở lên hoặc từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi), và có năng lực trách nhiệm hình sự.

Khách thể

Tội phạm này xâm phạm đến chế độ quản lý về dịch vụ y tế của Nhà nước, đồng thời xâm phạm đến tính mạng và sức khỏe của người khác.

Mặt khách quan

Người phạm tội thực hiện tội này với lỗi cố ý.

Mặt khách quan của tội phạm được thể hiện bằng các hành vi:
●  Khám bệnh trái phép;
●  Chữa bệnh trái phép;
●  Sản xuất, pha chế thuốc trái phép;
●  Cấp phát thuốc trái phép;
●  Bán thuốc trái phép;
●  Làm các dịch vụ y tế khác trái phép (như xét nghiệm, chụp x-quang,…).

Hậu quả nghiêm trọng là dấu hiệu bắt buộc của cấu thành tội phạm, đó là thiệt hại nghiêm trọng cho tính mạng, sức khoẻ của người khác. Trường hợp, hành vi của người phạm tội gây thiệt hại nghiêm trọng thì mới phải chịu trách nhiệm hình sự., hoặc trường hợp người thực hiện hành vi vi phạm đã từng bị xử lý kỷ luật, xử lý hành chính hoặc đã bị kết án về tội phạm này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm thì cũng sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự.

Mặt chủ quan

Người phạm tội thực hiện tội này với lỗi cố ý.

>>> Xem thêm: Hàng Chục Trẻ Bị Nhiễm Sán Dây Lợn, Trách Nhiệm Pháp Lý Được Xác Định Như Thế Nào?

Bệnh nhân tử vong thì bác sĩ phải chịu trách nhiệm như thế nào?Bệnh nhân tử vong thì bác sĩ phải chịu trách nhiệm như thế nào?

Trên đây là bài viết về các trường hợp Bệnh nhân tử vong thì bác sĩ phải chịu trách nhiệm như thế nào. Nếu quý đọc giả có thắc mắc hoặc có nhu cầu gặp LUẬT SƯ HÌNH SỰ để tư vấn cụ thể hơn vui lòng liên hệ qua Hotline 1900.63.63.87 của chúng tôi để được hỗ trợ. Xin cảm ơn.

Scores: 4.6 (18 votes)

  Hotline: 1900.63.63.87