Luật Hôn Nhân Gia Đình

Đơn Phương Ly Hôn Có Được Chia Tài Sản Không?

Ly hôn luôn là điều mà không gia đình nào mong muốn sẽ xảy ra. Tuy nhiên, trong thời kỳ hôn nhân vợ chồng ít nhiều sẽ phát sinh những mâu thuẫn không thể hàn gắn dẫn đến đời sống gia đình đỗ vỡ. Khi một trong hai người muốn ly hôn thì vấn đề tài sản chính là một trong những việc mà mọi người thắc mắc có thể chia được không. Như vậy, khi đơn phương ly hôn có được chia tài sản không?

Đơn phương ly hôn có được chia tài sản không?

Đơn phương ly hôn có được chia tài sản không?

Khi ly hôn đơn phương thì vợ hoặc chồng có được chia tài sản không?

Theo Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định. Về nguyên tắc khi ly hôn thì vấn đề chia tài sản sẽ do các bên thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì:

  • Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung;
  • Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng tính đến các yếu tố. Một là, Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng. Hai là, công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập. Ba là, bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập. Bốn là, lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Trong hôn nhân, vợ chồng sẽ khó tránh khỏi việc phát sinh quan hệ tài sản chung. Khi đó, nếu giữa vợ chồng có tài sản chung thì vợ hoặc chồng sẽ được chia.

Trong vụ việc ly hôn đơn phương, tòa án luôn tôn trọng quyền tự nguyện thỏa thuận của cả hai vợ chồng, kể cả vấn đề chia tài sản. Trong trường hợp thỏa thuận không thành và các bên có yêu cầu thì tòa án sẽ giải quyết việc chia tài sản theo quy định của pháp luật, việc chia tài sản sẽ được ghi nhận tại quyết định hoặc bản án có hiệu lực thi hành của Tòa án.

Yêu cầu chia tài sản khi ly hôn đơn phương như thế nào?

Theo Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình quy định Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn, theo đó tòa án sẽ dựa trên cơ sở các nguyên tắc sau đây để chia tài sản vợ chồng khi ly hôn đơn phương trong từng trường hợp cụ thể, sao cho hợp lý và hợp tình:

Tôn trọng quyền thỏa thuận của hai bên nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật Hôn nhân gia đình.

Yêu cầu chia tài sản khi ly hôn đơn phương

Yêu cầu chia tài sản khi ly hôn đơn phương

  • Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.
  • Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

  • Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;
  • Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;
  • Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;
  • Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Thủ tục khi khởi kiện ly hôn đơn phương có chia tài sản như thế nào?

Các bước tiến hành thủ tục ly hôn đơn phương có yêu cầu chia tài sản được quy định tại Bộ luật tố tụng dân sự 2015.

Bước 1: Nộp hồ sơ khởi kiện ly hôn tại TAND có thẩm quyền;

Thủ tục khi khởi kiện ly hôn đơn phương

Thủ tục khi khởi kiện ly hôn đơn phương

Trong đó, đơn khởi kiện ly hôn đơn phương cần thêm yêu cầu chia tài sản. Khi chuẩn bị hồ sơ cần chuẩn bị thêm các tài liệu, chứng cứ khác chứng minh tài sản chung như: GCNQSDĐ (sổ đỏ); Đăng ký xe; Sổ tiết kiệm…

Bước 2: Nhận kết quả xử lý đơn;

Bước 3: Nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tại cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền và nộp lại biên lai tiền tạm ứng án phí đơn phương cho Tòa án;

Bước 4: Tòa án sẽ triệu tập lấy lời khai, hòa giải và tiến hành thủ tục theo quy định pháp luật Tố tụng dân sự;

Bước 5: Trong trường hợp, Tòa án không chấp nhận yêu cầu ly hôn, người yêu cầu ly hôn có quyền kháng cáo để Tòa án cấp trên trực tiếp xét xử phúc thẩm theo quy định pháp luật.

Trên đây, là một trong các nội dung tư vấn đề hôn nhân gia đình. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì chưa rõ ràng hoặc quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc có sự vướng ngại, thắc mắc, Chuyên Tư Vấn Luật rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng theo số hotline 1900 63 63 87.

4.5 (19 bình chọn)

Bài viết được thực hiện bởi Lê Minh Phúc - Chuyên Viên Pháp Lý

Chức vụ: Chuyên viên pháp lý

Lĩnh vực tư vấn: Thừa Kế, Dân Sự, Đất Đai

Trình độ đào tạo: Đại học Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 3 năm

Tổng số bài viết: 445 bài viết

4 thoughts on “Đơn Phương Ly Hôn Có Được Chia Tài Sản Không?

  1. Lê Thiên Trang says:

    Xin chào Luật Sự!
    Em có một vài thắc mắc muốn được giải đáp ạ. Em và chồng em cưới nhau chưa được 2 năm, có 1 đứa con chung là nam 15 tháng tuổi. Trước đây sống cùng ba mẹ em nhưng khi em sanh em bé em về quê, anh ở Tp làm việc. 2 tháng trước em phát hiện chồng em có người phụ nữ khác và lừa dối em mọi thứ, con em bệnh em nói cho con lên đi khám, nhưng khi em lên chồng em lại đuổi 2 mẹ con ra khỏi nhà trong đêm mưa. Sau đó còn nhiều lần đăng ảnh chụp màn hình tin nhắn yêu đương với người phụ nữ khác, lên mạng xã hội. Em đã đưa đơn ly hôn lên toà và chờ kết quả, nhưng em muốn hỏi là nếu chồng em không về thì mọi yêu cầu của em có được giải quyết không, và giải quyết như thế nào về việc cấp dưỡng cho em nuôi con nhỏ. Còn về tài sản chung thì có 1 chiếc xe máy do chồng em đứng tên, nhưng được mua từ tiền chung thì sao ạ. Em cám ơn rất nhiều!

    • Triệu Hiếu Khánh says:

      Chào bạn Lê Thiên Trang, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyentuvanluat.com
      Chúng tôi không rõ mọi yêu cầu của bạn cụ thể ở đây là gì nhưng xin phép được tư vấn một số nội dung cơ bản sau:
      Thứ nhất, về tài sản chung của vợ chồng. Khi ly hôn, hai vợ chồng không thỏa thuận được về việc phân chia tài sản chung thì có thể yêu cầu Tòa án chia tài sản. Tài sản chung chia đôi có tính đến các yếu tố sau đây:
      a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;
      b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;
      c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;
      d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.
      Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.
      Chiếc xe máy được xác định là tài sản chung của vợ nên sẽ được chia. Trong trường hợp này, chồng bạn nhận chiếc xe thì có nghĩa vụ thanh toán cho phần giá trị còn lại của chiếc xe.
      Thứ hai, về nghĩa vụ cấp dưỡng. Sau khi ly hôn, chồng bạn không trực tiếp nuôi con thì có nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định tại khoản 2 Điều 82 Luật Hôn nhân gia đình 2014. Mức cấp dưỡng sẽ do vợ chồng tự thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.
      Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Trong trường hợp còn vướng mắc, xin hãy liên hệ Hotline 0908 748 368 để được tư vấn và hỗ trợ kịp thời

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.