Nhà cha mẹ để lại đã cấp sổ cho anh em nhưng sau đó xảy ra trường hợp anh em bất hiếu, đối xử tệ bạc đòi đuổi cha mẹ ra khỏi nhà thì có đòi lại sổ đỏ đã cấp được không? Để giúp độc giả có phương án xử lý, đảm bảo quyền lợi của mình trong tình huống này, chúng tôi xin cung cấp một số thông tin tư vấn dưới bài viết sau.

nha cha me de lai da cho so cho anh em
Đòi lại nhà đất đã được cấp sổ đỏ

Quyền đòi lại đất khi được tặng cho có điều kiện

Căn cứ theo quy định tại Điều 462 BLDS 2015, cha mẹ có thể đòi lại nhà đất đã cấp sổ khi lập hợp đồng tặng cho có điều kiện, cụ thể:

  • Cha, mẹ việc yêu cầu con thực hiện một hoặc nhiều nghĩa vụ trước hoặc sau khi tặng cho;
  • Điều kiện tặng cho không được vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.
  • Trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ sau khi tặng cho mà con không thực hiện thì cha mẹ có quyền đòi lại tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hạị.

Đòi lại đất khi chứng minh hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất bị vô hiệu

Căn cứ theo Điều 117 BLDS 2015, các điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự bao gồm:

  • Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;
  • Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;
  • Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.
  • Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định (phải công chứng, chứng thực,..)
hop dong chuyen nhuong quyen su dung dat vo hieu
Khởi kiện đòi lại đất

Nếu hợp đồng không đáp ứng được các điều kiện có hiệu lực kể trên thì hợp đồng bị vô hiệu. Căn cứ theo Điều 131 BLDS 2015, hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu là không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm giao dịch được xác lập. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.

Như vậy, khi có căn cứ chứng minh thuộc một trong hai trường hợp nêu trên thì cha mẹ có quyền khởi kiện đòi lại nhà đã sang tên cho con. t

Cha mẹ cho con đất có cần chữ ký của những người con khác không?

doi lai tai san bo me da cho con
Đất là tài sản chung của cha mẹ thì không cần chữ ký của các con

Trường hợp mảnh đất cấp cho hộ gia đình thì căn cứ theo Điều 212 BLDS 2015 quy định như sau:

  • Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của các thành viên gia đình được thực hiện theo phương thức thỏa thuận.
  • Trường hợp định đoạt tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký, tài sản là nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình phải có sự thỏa thuận của tất cả các thành viên gia đình
  • Các thành viên là người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ
  • Trường hợp không có thỏa thuận thì áp dụng quy định về sở hữu chung

Như vậy, khi thực hiện việc chuyển quyền sử dụng đất thì phải được sự đồng ý của các thành viên trong gia đình

Trường hợp mảnh đất là tài sản chung của cha mẹ thì khi lập hợp đồng chuyển nhượng chỉ cần có chữ ký của cha mẹ.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn liên quan đến thắc mắc nhà đã cấp sổ cho an hem thì có được đòi lại không. Nếu quý độc giả có thắc mắc liên quan đến quy trình khởi kiện đòi lại nhà đất, vui lòng liên hệ hotline để được luật sư giải đáp chi tiết. Xin cảm ơn./.

  Hotline: 1900.63.63.87