Theo quy định của pháp luật, khi hộ gia đình, cá nhân bị Nhà nước thu hồi đất ở sẽ được “BỐ TRÍ TÁI ĐỊNH CƯ”. Nhưng trong trường hợp không có hộ khẩu thì có được bố trí đất tái định cư hay không? Bài viết sau đây của chúng tôi sẽ cung cấp cho bạn đọc những thông tin liên quan đến vấn đề trên.

không có hộ khẩu có được bố trí đất tái định cư
hotline tư vấn luật 1900636387

>> Xem thêm: Tái định cư tại chỗ là gì?

Trường hợp nào được nhà nước hỗ trợ tái định cư?

Chính sách hỗ trợ tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất ở của hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà phải di chuyển chỗ ở theo quy định tại (điểm c Khoản 2 Điều 83 Luật đất đai 2013).

Các trường hợp được hỗ trợ tái định cư theo quy định tại (Điều 79 Luật đất đai 2013) và (Điều 6 Nghị định 47/2014/NĐ-CP) như sau:

  • Trường hợp thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở mà hộ gia đình, cá nhân không còn đất ở, nhà ở khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi
  • Trường hợp hộ gia đình có nhiều thế hệ, nhiều cặp vợ chồng cùng chung sống trên một thửa đất ở thu hồi nếu đủ điều kiện để tách thành từng hộ gia đình riêng theo quy định của pháp luật về cư trú hoặc có nhiều hộ gia đình có chung quyền sử dụng một thửa đất ở thu hồi thì UBND cấp tỉnh căn cứ vào quỹ đất ở, nhà ở tái định cư và tình hình thực tế tại địa phương quyết định mức đất ở, nhà ở tái định cư cho từng hộ gia đình.

>> Xem thêm: Quy định về tiền hỗ trợ tạm cư khi bị thu hồi đất

trường hợp được hỗ trợ tái định cư

Điều kiện để được nhà nước hỗ trợ tái định cư

Điều kiện để được nhà nước hỗ trợ tái định cư?

Căn cứ theo Điều 75 Luật đất đai 2013, điều kiện để được nhà nước hỗ trợ tái định cư:

  • Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm,
  • Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận)
  • Hoặc có đủ ĐIỀU KIỆN để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 77 của Luật này;
  • Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

Không có hộ khẩu có được nhà nước hỗ trợ định cư không?

Căn cứ theo Khoản 1 và Khoản 2 Điều 74 Luật đất đai 2013 thì người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 Luật đất đai 2013 thì được bồi thường về đất.

“Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất.”

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 79 Luật đất đai 2013, trong trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà có đủ điều kiện được bồi thường theo quy định tại Điều 75 Luật đất đai 2013 khi Nhà nước thu hồi đất thì được bồi thường như sau:

  • Trường hợp không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất thu hồi thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở;
  • Trường hợp không có nhu cầu bồi thường đất ở thì nhà nước bồi thường bằng tiền.

Từ những căn cứ trên, không có hộ khẩu vẫn được bố trí bồi thường đất tái định cư khi cá nhân, hộ gia đình đó đủ điều kiện quy định tại Điều 75 và Điều 79 Luật đất đai 2013.

điều kiện được hỗ trợ tái định cư

Dịch vụ luật sư tư vấn đất tái định cư

>> Xem thêm: Bồi Thường Hỗ Trợ Tái Định Cư Khi Thu Hồi Trưng Dụng Đất

Luật sư tư vấn sẽ hỗ trợ gì về quy định tái định cư?

  • Luật sư tư vấn các quy định của pháp luật về đất tái định cư
  • Luật sư hỗ trợ giải đáp thắc mắc liên quan về vấn đề hỗ trợ đất tái định cư
  • Tư vấn quy định về quá trình làm thủ tục xin Nhà nước hỗ trợ đất tái định cư;
  • Tư vấn giải quyết tranh chấp liên quan đến đất tái định cư;
  • Hỗ trợ khách hàng soạn thảo hồ sơ tham gia tố tụng về tranh chấp đất tái định cư;
  • Đại diện khách hàng tham gia và quá trình tranh tụng giải quyết tranh chấp đất tái định cư;…

KHÔNG CÓ HỘ KHẨU vẫn có thể được bố trí đất tái định cư nếu đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật. Nếu quý bạn đọc có những khó khăn/thắc mắc về đất ở tái định cư hãy những vấn đề liên quan đến “ĐẤT ĐAI” thì hãy liên hệ ngay qua HOTLINE: 1900.63.63.87 để được LUẬT SƯ TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI tư vấn và hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: chuyentuvanluat@gmail.com.

Scores: 4.9 (16 votes)

  Hotline: 1900.63.63.87