Khiếu nại khi ủy ban xã đo sai diện tích khi thực hiện thủ tục cấp sổ đấtthủ tục cần thiết khi việc Ủy ban nhân dân có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho người sử dụng đất có sai sót về diện tích thửa đất khi đo đạc gây phiền hà cho người sử dụng đất. Bài viết sau đây Long Phan PMT sẽ tư vấn khách hàng cần làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình trong trường hợp này

thủ tục khiếu nại UBND xã đo sai đất

Đo sai diện tích đất

Diện tích đất thực tế khác với sổ đỏ có ảnh hưởng gì?

  1. Có thể nộp nhiều tiền hơn khi sử dụng đất
  2. Đối mặt với tranh chấp khi chuyển nhượng

Khi chuyển nhượng xong thường cá nhân không tự đo đạc trước hoặc do thỏa thuận giá theo thửa nên thường xảy ra tranh chấp nếu diện tích thực tế UBND đo đạc nhỏ hơn so với Sổ đỏ.

  1. Diện tích đất trên thực tế lớn hơn nhưng trong Sổ đỏ không thể hiện

Nếu diện tích thực tế lớn hơn diện tích trong Sổ đỏ nhưng không được chứng nhận thì người sử dụng đất sẽ mất quyền, lợi ích của mình, nhất là khi chuyển nhượng cho người khác.

Có được khiếu nại khi UBND xã đo sai diện tích khi thực hiện thủ tục cấp sổ đất

Khi diện tích đất thực tế nhỏ hoặc lớn hơn so với sổ đỏ mà nguyên nhân do sự sai sót của UBND xã trong quá trình đo đạc thì người dân có thể gửi đơn kiến nghị lên UBND xã yêu cầu giải trình rõ sai sót của cán bộ địa chính xã và đưa ra hướng giải quyết. Đồng thời, gửi kèm theo đơn kiến nghị giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc giấy tờ tương đương xác nhận quyền sử dụng đất với diện tích đất đó để làm căn cứ giải quyết.

Cách xử lý khi diện tích thực tế khác so với Sổ đỏ

Khoản 5 Điều 98 Luật Đất đai 2013 quy định:

  • Trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế. Người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có.
  • Trường hợp đo đạc lại mà ranh giới thửa đất có thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất và diện tích đất đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì phần diện tích chênh lệch nhiều hơn (nếu có) được xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điều 99 của Luật này”.

Theo quy định trên, diện tích thực tế khác với diện tích trong Sổ đỏ thuộc một trong hai trường hợp sau:

Trường hợp diện tích thực tế nhỏ hơn diện tích trong Sổ đỏ

Trường hợp diện tích đo đạc thực tế nhỏ hơn so với:

Sổ đỏ (trường hợp đã được cấp Sổ đỏ);

So với giấy tờ quy định tại Điều 100 Luật Đất đai 2013 (trường hợp đủ điều kiện cấp nhưng chưa được cấp Sổ đỏ), cụ thể:

  • Giấy tờ về quyền sử dụng đất;
  • Bản án, quyết định của tòa án;
  • Quyết định thi hành án;
  • Quyết định công nhận hòa giải thành;
  • Quyết định giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo;
  • Quyết định giao đất, cho thuê đất từ ngày 15/10/1993 đến trước ngày 01/7/2014.

Khi cấp Sổ đỏ lần đầu hoặc cấp đổi Sổ đỏ thì công nhận theo diện tích thực tế.

Trường hợp diện tích thực tế lớn hơn diện tích trong Sổ đỏ

  • Diện tích thực tế lớn hơn so với Sổ đỏ hoặc giấy tờ quy định tại Điều 100 Luật Đất đai 2013 mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì được công nhận theo diện tích thực tế và không phải nộp tiền sử dụng đất.
  • Diện tích thực tế lớn hơn so với giấy tờ về quyền sử dụng đất mà ranh giới thửa đất có thay đổi so với ranh giới tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất thì phần diện tích chênh lệch nhiều hơn được xem xét cấp Sổ đỏ.

>> Xem thêm: Đất thực tế nhiều hơn trên sổ thì có được cấp lại sổ đỏ không?

Quy trình đo đạc địa chính

Thủ tục cấp lại sổ đỏ

Thủ tục cấp lại sổ đỏ

Theo điểm c khoản 1 Điều 76 Nghị định 43/2014/NĐ-CP khi đo đạc xác định lại diện tích thì được cấp đổi Sổ đỏ theo thủ tục dưới đây:

Hồ sơ

  • Đơn đề nghị cấp đổi Sổ đỏ theo Mẫu số 10/ĐK;
  • Bản gốc Sổ đỏ đã cấp;

Ngoài ra, khi nộp hồ sơ thì xuất trình thêm chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

Trình tự thực hiện

  1. Nộp hồ sơ
  • Nộp hồ sơ tại Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện (huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh) hoặc Bộ phận một cửa với nơi đã tổ chức Bộ phận một cửa.
  • Hộ gia đình, cá nhân nộp hồ sơ tại UBND cấp xã (xã, phường, thị trấn) nơi có đất nếu có nhu cầu.
  1. Tiếp nhận hồ sơ

Cơ quan tiếp nhận hồ sơ ghi đầy đủ thông tin vào sổ tiếp nhận hồ sơ và trao Phiếu tiếp nhận cho người nộp hồ sơ.

  1. Giải quyết
  2. Trả kết quả

Thời hạn giải quyết:

  • Không quá 07 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; không quá 17 ngày đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn.
  • Thời gian này không tính thời gian các ngày nghỉ, ngày lễ theo quy định của pháp luật; không tính thời gian tiếp nhận hồ sơ tại cấp xã.

Vai trò luật sư tư vấn khi ủy ban xã đo sai diện tích khi thực hiện thủ tục cấp sổ

Luật sư hỗ trợ tư vấn khách hàng thực hiện các công việc sau:

  • Tư vấn khách hàng thực hiện khiếu nại lên UBND xã
  • Tư vấn khách hàng thực hiện thủ tục cấp lại sổ đỏ
  • Soạn thảo hồ sơ, đơn từ thực hiện thủ tục cấp lại sổ đỏ
  • Đại diện khách hàng làm việc với cơ quan nhà nước có thẩm quyền
  • Thực hiện những công việc có liên quan khác

luật sư tư vấn kiện đòi cấp lại sổ đỏ đúng diện tích đất

Công việc luật sư tư vấn

Trên đây là bài viết của chúng tôi về Khiếu nại khi ủy ban xã đo sai diện tích khi thực hiện thủ tục cấp sổ đất, nếu quý bạn đọc có gì thắc mắc về nội dung giao dịch nhà đất hoặc đang tìm kiếm vấn đề pháp lý khác liên quan, xin vui lòng liên hệ TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI qua hotline của chúng tôi 1900.63.63.87 để được tư vấn tận tình và chu đáo. Xin cảm ơn!

  Hotline: 1900.63.63.87