Mua nhà ở xã hội là vấn đề pháp lý đang được rất nhiều người quan tâm, đặc biệt là những người có khó khăn về kinh tế đang cần MUA NHÀ Ở. Vậy để hiểu rõ nhà ở xã hội là gì? Ai được MUA nhà ở xã hội? Điều kiện mua NHÀ Ở xã hội là gì? Công ty Luật Long Phan PMT sẽ làm rõ các vấn đề pháp lý này để bạn đọc cùng nắm rõ và có thêm kiến đối với trường hợp mua nhà ở xã hội, để xem mình có thuộc đối tượng được mua nhà ở xã hội hay không?

Mua nhà ở xã hội

Mua nhà ở xã hội

>> Xem thêm: Mua nhà chung cư có cần đóng thuế sử dụng đất không?

Nhà ở xã hội

Định nghĩa

Theo khoản 7 Điều 3 Luật Nhà ở 2014 quy định: “Nhà ở xã hội là nhà ở có sự hỗ trợ của Nhà nước cho các đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở theo quy định của Luật này”.

Các trường hợp được xem là nhà ở xã hội

Cơ sở pháp lý: Khoản 6 Điều 1 Nghị định 49/2021/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Điều 7 Nghị định 100/2015/NĐ-CP.

Trường hợp nhà ở xã hội là chung cư

Trường hợp nhà ở xã hội là nhà chung cư thì căn hộ phải được thiết kế, xây dựng theo kiểu khép kín, bảo đảm tiêu chuẩn, quy chuẩn xây dựng, tiêu chuẩn diện tích sử dụng mỗi căn hộ tối thiểu là 25m2, tối đa là 70m2, bảo đảm phù hợp với quy hoạch xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Dự án đầu tư xây dựng nhà ở xã hội được tăng mật độ xây dựng hoặc hệ số sử dụng đất lên tối đa 1,5 lần so với quy chuẩn, tiêu chuẩn xây dựng hiện hành do cơ quan có thẩm quyền ban hành. Việc tăng mật độ xây dựng hoặc hệ số sử dụng đất phải đảm bảo sự phù hợp với chỉ tiêu dân số, hạ tầng kỹ thuật, hạ tầng xã hội, không gian, kiến trúc cảnh quan trong phạm vi đồ án quy hoạch phân khu, quy hoạch chi tiết đã được phê duyệt và phải được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt quy hoạch đó phê duyệt điều chỉnh.

Căn cứ vào tình hình cụ thể tại địa phương, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh được điều chỉnh tăng tiêu chuẩn diện tích sử dụng căn hộ tối đa, nhưng mức tăng không quá 10% so với diện tích sử dụng căn hộ tối đa là 70m2 và bảo đảm tỷ lệ số căn hộ trong dự án xây dựng nhà ở xã hội có diện tích sử dụng trên 70m2 không quá 10% tổng số căn hộ nhà ở xã hội trong dự án.

Trường hợp nhà ở xã hội là nhà ở liền kề thấp tầng

Trường hợp là nhà ở liền kề thấp tầng thì tiêu chuẩn diện tích đất xây dựng của mỗi căn nhà không vượt quá 70 m2, hệ số sử dụng đất không vượt quá 2,0 lần và phải bảo đảm phù hợp với quy hoạch xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Nhà ở xã hội là gì?

Nhà ở xã hội là gì?

>> Xem thêm: Chưa có sổ hộ khẩu thì có được mua nhà ở thành phố không?

Điều kiện, đối tượng để mua nhà ở xã hội

Điều kiện mua nhà ở xã hội

Điều kiện mua nhà ở xã hội

Điều kiện mua nhà ở xã hội

Để được mua nhà ở xã hội theo quy định của Luật Nhà ở 2014 cần phải thỏa các điều kiện sau:

  • Thứ nhất, cần thuộc 09 đối tượng được mua nhà ở xã hội theo quy định tại Điều 49 Luật Nhà ở 2014;
  • Thứ hai, thỏa các điều kiện hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở xã hội theo quy định tại Điều 51 Luật Nhà ở 2014. Bao gồm các điều kiện: khó khăn về nhà ở; điều kiện về cư trú; điều kiện về thu nhập thấp.

Đối tượng được mua nhà ở xã hội

Theo Điều 49 Luật Nhà ở 2014, có 9 đối tượng được mua nhà ở xã hội, nếu đáp ứng được các điều kiện theo quy định tại Điều 51 Luật này, cụ thể:

  • Người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng;
  • Hộ gia đình nghèo và cận nghèo tại khu vực nông thôn;
  • Hộ gia đình tại khu vực nông thôn thuộc vùng thường xuyên bị ảnh hưởng bởi thiên tai, biến đổi khí hậu;
  • Người thu nhập thấp, hộ nghèo, cận nghèo tại khu vực đô thị;
  • Người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài khu công nghiệp;
  • Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc công an nhân dân và quân đội nhân dân;
  • Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;
  • Các đối tượng đã trả lại nhà ở công vụ theo quy định.
  • Hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa, phá dỡ nhà ở theo quy định của pháp luật mà chưa được Nhà nước bồi thường bằng nhà ở, đất ở.

Điều kiện được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội

Như đã nhắc đến ở phần điều kiện mua nhà ở xã hội, một trong những điều kiện để được mua nhà ở xã hội là phải thỏa điều kiện hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở xã hội. Cụ thể tại Điều 51 của Luật Nhà ở 2014 quy định rõ về 3 điều kiện để được hưởng chính sách hỗ trợ mua nhà ở xã hội, bao gồm:

Khó khăn về nhà ở các đối tượng cần mua nhà phải thuộc một trong những diện sau:

  • Đối tượng chưa có nhà ở, đang phải đi thuê nhà, mượn nhà hay ở nhờ nhà của người khác hoặc có nhà ở nhưng bị nhà nước thu hồi phục vụ cho việc giải phóng mặt bằng theo quyết định của các cơ quan có thẩm quyền hoặc trường hợp giải tỏa để cải tạo chung cư cũ bị hư hỏng, xuống cấp hoặc không được bồi thường bằng nhà ở, đất ở khác.
  • Đối tượng chưa được nhà nước giao đất ở theo quy định của pháp luật về đất đai.
  • Đối tượng chưa được mua, thuê, thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước hoặc chưa được mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội tại các dự án khác.
  • Đối tượng chưa được tặng nhà tình thương, tình nghĩa.
  • Đối tượng có nhà ở thuộc quyền sở hữu của mình nhưng nhà ở chật chội, diện tích bình quân của hộ gia đình dưới 10m2/sàn/người. Hay nhà ở riêng lẻ diện tích bình quân dưới 10m2/sàn/người và diện tích khuôn viên đất thấp hơn tiêu chuẩn diện tích đất tối thiểu thuộc diện được phép cải tạo, xây dựng theo quy định của UBND cấp tỉnh nơi có nhà ở.

Điều kiện về cư trú: Một trong những điều kiện về cư trú cần thiết là người có nhu cầu mua nhà ở xã hội phải có HKTT tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi có nhà ở xã hội. Nếu không có hộ khẩu thường trú thì người có nhu cầu mua nhà ở xã hội phải có đăng ký tạm trú, có hợp đồng lao động thời hạn từ 1 năm về việc có đóng bảo hiểm xã hội của cơ quan bảo hiểm tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi có nhà ở xã hội. Trong trường hợp hộ gia định hoặc cá nhân thuộc diện tái định cư phải đảm bảo điều kiện về cư trú do ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.

Điều kiện về thu nhập thấp: Theo quy định, người thu nhập thấp phải là người không thuộc diện phải nộp thuế thu nhập cá nhân thường xuyên theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân. Thuộc diện không phải nộp thuế thu nhập thường xuyên theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân; trường hợp là hộ nghèo, cận nghèo thì phải thuộc diện nghèo, cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

>> Xem thêm: Mua Nhà Bằng Giấy Tay Có Công Chứng Được Không?

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề Mua nhà ở xã hội. Nếu có bất kỳ vướng mắc, khó khăn về vấn đề này hoặc cần Tư vấn luật đất đai về các vấn đề khác vui lòng liên hệ Tổng đài: 1900.63.63.87 để được Luật sư của chúng tôi tư vấn cụ thể. Rất mong nhận được sự hợp tác!

Lưu ý: nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Mọi thắc mắc góp ý vui lòng liên hệ về email: chuyentuvanluat@gmail.com.

Scores: 4.6 (10 votes)

  Hotline: 1900.63.63.87