Luật Đất Đai

Đất Quy Hoạch Có Được Cấp Sổ Đỏ

Sổ đỏ hay còn gọi là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ được cấp cho những người và những khu đất có đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật. Có sổ đỏ thì việc thực hiện các quyền của người sử dụng đất sẽ trở nên dễ dàng hơn cũng như tránh được những rủi ro pháp lý. Do đó, việc xin cấp sổ đỏ là thủ tục mà người sử dụng đất phải thực hiện. Tuy nhiên, đất quy hoạch có được cấp sổ đỏ hay không?

Cho phép cấp sổ đỏ đối với đất quy hoạch không?
Pháp luật đất đai có cho phép cấp sổ đỏ đối với đất quy hoạch?

>>Xem thêm: Khiếu nại khi ủy ban xã đo sai diện tích khi thực hiện thủ tục cấp sổ đất

hotline tư vấn luật 1900636387

Quy hoạch treo có được làm sổ đỏ không?

Theo quy định của Nghị định 43/2014/NĐ-CP có quy định về những trường hợp không cấp sổ đỏ như sau:

  • Tổ chức, cộng đồng dân cư được Nhà nước giao đất để quản lý thuộc các trường hợp quy định tại Điều 8 của Luật Đất đai.
  • Người đang quản lý, sử dụng đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn.
  • Người thuê, thuê lại đất của người sử dụng đất, trừ trường hợp thuê, thuê lại đất của nhà đầu tư xây dựng, kinh doanh kết cấu hạ tầng trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế.
  • Người nhận khoán đất trong các nông trường, lâm trường, doanh nghiệp nông, lâm nghiệp, ban quản lý rừng phòng hộ, ban quản lý rừng đặc dụng.
  • Người đang sử dụng đất không đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
  • Người sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất nhưng đã có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
  • Tổ chức, Ủy ban nhân dân cấp xã được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất để sử dụng vào mục đích xây dựng công trình công cộng gồm đường giao thông, công trình dẫn nước, dẫn xăng, dầu, khí; đường dây truyền tải điện, truyền dẫn thông tin; khu vui chơi giải trí ngoài trời; nghĩa trang, nghĩa địa không nhằm mục đích kinh doanh.

Liên quan đến đất quy hoạch thì có quy định thứ 4 nói về vấn đề này. Vậy quy hoạch treo có nghĩa là những trường hợp đất quy hoạch đã có thông báo hoặc quyết định thu hồi nhưng sau 3 năm không thực hiện và cơ quan nhà nước không thu hồi quyết định cũng như hướng giải quyết khác. Trường hợp này gọi là quy hoạch treo. Theo quy định tại Khoản 3 Điều 49 Luật đất đai 2013 thì người sử dụng đất sẽ không bị hạn chế quyền nếu xảy ra trường hợp quy hoạch treo nêu trên. Việc xin cấp sổ đỏ hay còn gọi là Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là quyền của người sử dụng đất.

Do vậy, đất quy hoạch treo sẽ được cấp sổ đỏ.

Đất nằm trong quy hoạch có được xây nhà không?

Đất nằm trong quy hoạch là loại đất được quy định khá chặt chẽ về mặt pháp lý vì để tránh những rủi ro trong quán trình giao dịch dân sự. Theo Khoản 2 Điều 49 Luật đất đai 2013 có quy định như sau:

Được phép xây nhà trên đất quy hoạch khi nào?
Được phép xây nhà trên đất quy hoạch khi chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm

Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.

Theo quy định trên thì trong trường hợp đất chưa có kế hoạch sử dụng đất hằng năm của cấp Huyện thì người sử dụng đất được xây dựng nhà ở cũng như các quyền khác của người sử dụng đất. Còn nếu đã có kế hoạch sử dụng đất hằng năm thì người sử dụng đất chỉ được sửa nhà ở nếu được cho phép chứ không được xây nhà mới. Do vậy đất nằm trong quy hoạch được xây dựng nhà ở tùy thuộc vào trường hợp.

Làm sao để biết đất có quy hoạch hay không?

Khi có các dự án quy hoạch thì những thông tin này phải được công bố rộng rãi để mọi người có thể dễ dàng tiếp cận cũng như tìm hiểu về dự án này. Căn cứ vào khoản 4 điều 28 Luật đất đai 2013: “Cơ quan nhà nước, người có thẩm quyền trong quản lý, sử dụng đất đai có trách nhiệm tạo điều kiện, cung cấp thông tin về đất đai cho tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp luật”. Do đó, để biết thông tin quy hoạch thì mọi người có thể đến các cơ quan có thẩm quyền hoặc tra cứu qua ứng dụng Thông tin quy hoạch Thành phố Hồ Chí Minh để tra cứu dễ dàng hơn.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về Đất Quy Hoạch Có Được Cấp Sổ Đỏ. Trường hợp có những nội dung chưa rõ hoặc muốn tìm hiểu thêm hãy liên hệ với Thạc sĩ Luật sư Phan Mạnh Thăng  qua hotline 1900 63 63 87 để được tư vấn.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: chuyentuvanluat@gmail.com.

4.8 (14 bình chọn)

Bài viết được Tham vấn bởi Luật sư: Võ Tấn Lộc - Tác giả: Vũ Thị Hải Yến
Tham vấn bởi Luật sư: Võ Tấn Lộc - Tác giả: Vũ Thị Hải Yến

Tác giả: Chuyên Viên Pháp Lý - Vũ Thị Hải Yến

Lĩnh vực tư vấn: hành chính, dân sự, đất đai, di chúc, thừa kế.

Trình độ đào tạo: Trường Đại học Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 2 năm

Tổng số bài viết: 916 bài viết

15 thoughts on “Đất Quy Hoạch Có Được Cấp Sổ Đỏ

    • Avatar
      Triệu Hiếu Khánh says:

      chào bạn Lý Minh Sơn,
      Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyentuvanluat.com.
      Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau
      Theo quy định của pháp luật hiện hành, UBND xã không có quyền mua bán đất. Để phục vụ cho việc xây dựng các công trình của xã thì UBND xã sẽ được nhà nước giao đất.
      Trân trọng chào bạn!

  1. Avatar
    Khách says:

    Xin chào luật sư gia đình tôi có 1 Sào đất ruộng tôi muốn làm sổ đỏ nhưng mới biết mảnh ruộng đó vào quy hoạch khu dân cư của huyện vậy gia đình tôi có thể làm thủ tục cấp sổ được ko xin cảm ơn

    • Avatar
      Hùng says:

      Xin hỏi nhà mình có đất đc chuyển nhượng vít tay từ năm 2002.nay lại vào khu quy hoạch của khu nghĩ dưỡng vậy có làm được sổ đỏ không.

      • Avatar
        Phan Mạnh Thăng says:

        Chào bạn Hùng, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn, Chuyentưvanluat.com xin được tư vấn như sau:
        Theo quy định tại khoản 6 Điều 19 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, trường hợp đã nhận được thông báo hoặc quyết định thu hồi đất thì diện tích đất nằm trong quy hoạch đó không cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
        Bên cạnh đó, theo khoản 3 Điều 49 Luật Đất đai 2013 nêu trên, trường hợp đã nhận thông báo thu hồi đất nhưng sau 3 năm chưa có quyết định thu hồi thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh, hủy bỏ và công bố điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi.
        Theo đó, khi có công bố hủy bỏ thu hồi đất thì người sử dụng đất có thể nộp hồ sơ làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
        Trên đây là những tư vấn của chúng tôi đối với thắc mắc của bận, vui lòng liên hệ hotline 1900.63.63.87 để được tư vấn trực tiếp. Trân trọng!

      • Avatar
        Thạc Sĩ Luật Sư Võ Mộng Thu says:

        Kính chào quý khách, nội dung câu hỏi của quý khách đã được chúng tôi phản hồi qua email. Qúy khách vui lòng xem mail để biết chi tiết.

  2. Avatar
    Bùi duy hải says:

    Chào a. A cho e hỏi tí ạ. Vk ck e mới mua đc một mảnh đất.lúc ban đầu hỏi bên nhà đất thì người ta bảo ko dính vào diện quy hoạch nếu vào quy hoạch thì ko đc cấp sổ đỏ. Bây giờ giấy tờ e đã làm xong sổ đỏ đã có. Giờ bên nhà đất lại bảo vào diện quy hoạch làm đường thì ntn ạ.

    • Avatar
      Phan Mạnh Thăng says:

      Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với vấn đề của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:
      Luật Đất đai 2013 đã quy định rõ tại Điều 49, theo đó trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất không chỉ được tiếp tục sử dụng mà còn được thực hiện các quyền của người sử dụng đất như: Được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất…
      Mặt khác, Luật Đất đai 2013 còn quy định: Diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được công bố phải thu hồi để thực hiện dự án hoặc phải chuyển mục đích sử dụng đất mà sau 3 năm chưa có quyết định thu hồi đất hoặc chưa được phép chuyển mục đích sử dụng đất thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh, hủy bỏ và phải công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi hoặc chuyển mục đích đối với phần diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất. Trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất không điều chỉnh, hủy bỏ hoặc có điều chỉnh, hủy bỏ nhưng không công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ thì người sử dụng đất không bị hạn chế về quyền theo quy định trên.
      Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn sơ bộ của chúng tôi dựa trên thông tin bạn đã cung cấp. Để cụ thể, chi tiết và thực hiện được tốt, bạn nên sắp xếp thời gian đến trực tiếp để nghe luật sư trao đổi, giải thích, hướng dẫn qua địa chỉ: CÔNG TY LUẬT LONG PHAN PMT
      – Trụ sở chính: 50/6 Trường Sơn, phường 2, quận Tân Bình, Tp.HCM
      – Cơ sở 02: Căn hộ Officetel 3.34, Tầng 3, Lô OT-X2, toà nhà Sunrise City North, 27 Nguyễn Hữu Thọ, phường Tân Hưng, quận 7, Tp.HCM.
      Hotline: 1900.63.63.87
      Trân trọng!

      • Avatar
        Nguyễn Đại Minh Hoàng says:

        Chào luật sư, dạ xin tư vấn giúp em về vấn đề đất đai với ạ.
        Năm 1992 gia đình em có khai hoang 1 thửa đất với diện tích là 7800m2. Năm 2016 gia đình em có đi làm sổ đỏ theo quy định của nhà nước lúc đó và được biết lô đất của em chỉ làm được 4600m2 và 3200m2 bị lọt vào khu quy hoạch khoáng sản khai thác đá. Xin báo cáo với luật sư là mỏ đá này vào khai thác năm 2000 nhưng không làm trên đất của em từ đó đến khi em biết có quy hoạch. Em có liên hệ với doanh nghiệp khai thác đá nhưng họ nói là khu vực đất em không làm đến nên họ không đền bù.
        Xin luật sư tư vấn giúp hướng giải quyết và em đi đến đâu để hợp thúc hoá và mảnh đất đó ạ, và có thể xin làm sổ đỏ được không?

  3. Avatar
    Xuân says:

    Đất quy hoạch hiện nay đường giao thông đi qua giữa, chiều sâu hai bên đường chỉ dài 8m, rộng thì đảm bảo. Vậy số đất này có được cấp thẻ đỏ không

    • Avatar
      Thạc Sĩ Luật Sư Võ Mộng Thu says:

      Kính chào quý khách, nội dung câu hỏi của quý khách đã được chúng tôi phản hồi qua email. Qúy khách vui lòng xem mail để biết chi tiết.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *