Hợp đồng chuyển nhượng đất có hiệu lực khi nào? Khi ký kết HỢP ĐỒNG CHUYỂN NHƯỢNG ĐẤT, hợp đồng dân sự quyền tự do thỏa thuận thời điểm phát sinh hiệu lực của hợp đồng đã ký được pháp luật bảo vệ. Thì tùy vào trường hợp cụ thể mà thời điểm có hiệu lực của hợp đồng khác nhau. Quý bạn đọc hãy tham khảo bài viết này của chúng tôi để hiểu rõ hơn về vấn về hiệu lực của hợp đồng chuyển nhượng đất.

hợp đồng chuyển nhượng quyền sự dụng đấtHợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Điều kiện có hiệu lực của hợp đồng

Chủ thể

Theo điểm a,b khoản 1 Điều 117 Bộ luật dân sự năm 2015:

Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện; tức là xuất phát từ ý chí thực, từ sự tự do ý chí của các bên trong các thỏa thuận hợp đồng đó.

Mục đích và nội dung của hợp đồng không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội. Đối tượng của hợp đồng không thuộc hàng hóa cấm giao dịch, công việc cấm thực hiện. Bên cạnh đó, nội dung của hợp đồng cần phải cụ thể, bởi vì việc xác lập nghĩa vụ trong hợp đồng phải cụ thể và có tính khả thi. Những nghĩa vụ trong hợp đồng mà không thể thực hiện được thì hợp đồng cũng không được coi là có hiệu lực pháp lý làm phát sinh quyền và nghĩa vụ.

Hình thức của giao dịch dân sự

Theo khoản 2 Điều 117 Bộ luật dân sự năm 2015:

Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định

Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng có công chứng

Căn cứ vào khoản 3 Điều 167 Luật Đất Đai 2013 quy định như sau:

Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản.

Như vậy, hợp đồng mua bán đất có hiệu lực pháp luật từ thời điểm công chứng.

Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng có thỏa thuận về thời hiệu

thời điểm có hiệu của hợp đồngThời điểm có hiệu lực của hợp đồng

Theo Điều 401 Bộ luật dân sự 2015 như sau:

Hợp đồng được giao kết hợp pháp có hiệu lực từ thời điểm giao kết, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật liên quan có quy định khác.

Từ thời điểm hợp đồng có hiệu lực, các bên phải thực hiện quyền và nghĩa vụ đối với nhau theo cam kết. Hợp đồng chỉ có thể bị sửa đổi hoặc hủy bỏ theo thỏa thuận của các bên hoặc theo quy định của pháp luật.

Điều 388 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

Thời điểm đề nghị giao kết hợp đồng có hiệu lực được xác định như sau:

  • Do bên đề nghị ấn định;
  • Nếu bên đề nghị không ấn định thì đề nghị giao kết hợp đồng có hiệu lực kể từ khi bên được đề nghị nhận được đề nghị đó, trừ trường hợp luật liên quan có quy định khác.

Các trường hợp sau đây được coi là đã nhận được đề nghị giao kết hợp đồng:

  • Đề nghị được chuyển đến nơi cư trú, nếu bên được đề nghị là cá nhân; được chuyển đến trụ sở, nếu bên được đề nghị là pháp nhân;
  • Đề nghị được đưa vào hệ thống thông tin chính thức của bên được đề nghị;
  • Khi bên được đề nghị biết được đề nghị giao kết hợp đồng thông qua các phương thức khác.

Hướng xử lý tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng đất bị vô hiệu

hướng giải quyết tranh chấp quyền sử dụng đất

Luật sư đề ra hướng giải quyết tranh chấp quyền sử dụng đất

Căn cứ theo khoản 7 Điều 683 Bộ luật dân sự 2015 nếu như hợp đồng đó không tuân thủ đúng hình thức của hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất quy định tại khoản 2 Điều 117 Bộ luật dân sự 2015 thì các bên có thể khắc phục bằng cách viết đơn ra Tòa án yêu cầu tuyên bố hợp đồng kia bị vô hiệu.

Khi đó Tòa án sẽ đưa ra một khoảng thời gian hợp lý thì nếu hai bên thỏa thuận thương lượng sẽ lập hợp đồng chuyển nhượng bằng văn bản và văn bản này phải được công chứng tại văn phòng công chứng hoặc ủy ban nhân dân.

>>> Xem thêm: Giải Quyết Tranh Chấp Đất Nhờ Đứng Tên Hộ Có Yếu Tố Nước Ngoài

Trên đây là bài viết về Hợp đồng chuyển nhượng đất có hiệu lực khi nào? Nếu quý bạn đọc còn thắc mắc hay còn vấn đề gì không hiểu rõ thì hãy vui lòng liên hệ với công ty Luật Long Phan qua hotline: 1900.63.63.87 để được TƯ VẤN LUẬT DÂN SỰ miễn phí, nhanh chóng, hiệu quả.

  Hotline: 1900.63.63.87