Giải quyết di sản đã chia khi tìm lại được di chúc bị mất là một trong nhiều nội dung thường gặp phải khi giải quyết các vấn đề liên quan đến THỪA KẾ. Vậy di chúc tìm lại khi di sản thừa kế đã được chia phải XỬ LÝ như thế nào? Bài viết dưới đây sẽ giải đáp cho quý bạn đọc về vấn đề chia di sản thừa kế nói chung và các vấn đề liên quan đến xử lý di sản đã chia sau khi tìm lại di chúc nói riêng.

luật di chúc và thừa kế

Di sản đã chia có chia lại được không khi tìm lại được di chúc?

Di sản thừa kế được chia như thế nào?

Di sản thừa kế là tài sản của người chết để lại cho người còn sống. Người để lại di sản trao quyền tài sản thuộc sở hữu của mình cho những người thừa kế. Di sản thừa kế có thể được chia theo di chúc hoặc theo pháp luật.

Chia theo di chúc

Di sản được chia thừa kế theo di chúc thể hiện ý chí của người để lại di sản, nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết. Nội dung di chúc thể hiện quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu đối với tài sản của mình nên phải được pháp luật tôn trọng.

Tuy nhiên, trong một số trường hợp pháp luật quy định một số người được hưởng di sản thừa kế mà không phụ thuộc vào nội dung di chúc. Quy định nhằm bảo vệ quyền lợi của những người này khi họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc được hưởng ít hơn hai phần ba suất thừa kế. Đó là:

  • Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;
  • Con thành niên mà không có khả năng lao động

Chia theo pháp luật

Trong trường hợp người để lại di sản không lập di chúc hoặc di chúc được lập không hợp pháp; cá nhân, tổ chức thừa kế theo di chúc chết hoặc không tồn tại vào thời điểm mở thừa kế thì di sản thừa kế được chia theo pháp luật. Việc chia thừa kế theo pháp luật phải được xác định dựa trên thứ tự các hàng thừa kế. Di sản thừa kế được chia theo thứ tự ưu tiên của các hàng thừa kế theo quy định tại Điều 651 BLDS 2015.

>>>Xem thêm: Tư vấn giải quyết tranh chấp phân chia di sản thừa kế không có di chúc

Quyền của người được hưởng di sản theo di chúc

Thừa kế theo pháp luật

Người thừa kế có quyền đối với di sản mà người chết để lại

Quyền của người được hưởng di sản theo di chúc phát sinh kể từ thời điểm mở thừa kế. Những người thừa kế có các quyền và nghĩa vụ tài sản do người chết để lại, cụ thể:

  • Quyền hưởng phần di sản được chia theo di chúc (Điều 611 BLDS)
  • Từ chối nhận di sản (Điều 620 BLDS)
  • Quyền yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác (khoản 2 Điều 623 BLDS)
  • Quyền yêu cầu chia di sản theo di chúc trong trường hợp di chúc bị thất lạc, hư hỏng (khoản 3 Điều 642 BLDS)

>>> Xem thêm: Tranh chấp thừa kế nhà ở theo di chúc

Thời điểm mở thừa kế

Thời điểm mở thừa kế theo quy định của Bộ luật dân sự là thời điểm người có tài sản chết. Trong trường hợp cá nhân được Tòa án tuyên bố là đã chết thì thời điểm mở thừa kế là ngày được Tòa án xác định theo quy định tại khoản 2 Điều 71 BLDS.

Thời hiệu yêu cầu chia di sản

thời hạn yêu cầu chia di sản thừa kế

Thời hiệu yêu cầu chia di sản được tình kể từ thời điểm mở thừa kế

Kể từ thời điểm mở thừa kế, những người thừa kế có quyền yêu cầu chia di sản thừa kế. Thời hiệu yêu cầu chia di sản thừa kế đối với tài sản là bất động sản là 30 năm. Thời hiệu yêu cầu chia di sản với tài sản là động sản là 10 năm.

Hết thời hạn yêu cầu chia di sản mà không có người thừa kế nào yêu cầu thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Di sản không thuộc sự quản lý của người thừa kế nào sẽ thuộc về người đang chiếm hữu di sản hoặc thuộc về Nhà nước nếu di sản không có người nào chiếm hữu (khoản 1 Điều 623 BLDS).

Xử lý di sản đã chia khi tìm lại được di chúc

Trong nhiều trường hợp, di sản thừa kế sau khi đã được chia theo pháp luật thì tìm lại được di chúc của người để lại di sản. Trong trường hợp đó, di sản phải xử lý như thế nào? Bộ luật dân sự quy định vấn đề xử lý di sản thừa kế trong trường hợp di sản bị thất lạc, hư hại. Di sản đã chia mà tìm thấy di chúc thì phải được chia lại theo di chúc khi đáp ứng 2 điều kiện sau (khoản 3 Điều 642 BLDS):

  • Thời hiệu yêu cầu chia di sản thừa kế vẫn còn
  • Người được thừa kế yêu cầu Tòa án chia di sản theo di chúc

Như vậy, khi không có đủ một trong hai điều kiện trên thì di chúc không còn hiệu lực, phần di sản thừa kế đã được chia cho người thừa kế không thay đổi.

Trên đây là những thông tin liên quan đến vấn đề phân chia di sản thừa kế đặc biệt là giải quyết việc chia di sản khi di chúc được tìm thấy. Khi có nhu cầu muốn tìm hiểu thêm về vấn đề phân chia di sản thừa kế hay gặp bất cứ khó khăn nào trong tranh chấp thừa kế, quý độc giả hãy liên hệ ngay qua hotline 1900.63.63.87 để được luật sư dân sự tư vấn miễn phí. Xin cảm ơn!

  Hotline: 1900.63.63.87