Giấy ủy quyền công ty có bản chất như thế nào? Trong giấy ủy quyền cần có những nội dung nào? Giấy ủy quyền công ty có cần phải công chứng không? Đây là thắc mắc của nhiều doanh nghiệp hiện nay. Bởi Giấy ủy quyền là một loại giấy tờ phổ biến trong hoạt động của doanh nghiệp khi người đại diện có thể ủy quyền cho một người khác, có thể là cấp dưới để thực hiện một số công việc thay mình. Do đó, các doanh nghiệp cần lưu ý đến vấn đề này để hỗ trợ tốt cho hoạt động kinh doanh, quản lý một cách hiệu quả hơn.

Giấy ủy quyền công ty có cần phải công chứng

Bản chất của giấy ủy quyền công ty là gì?

Giấy ủy quyền giữa công ty với cá nhân là văn bản trong đó người đại diện theo pháp luật của Doanh nghiệp ủy quyền cho người khác đại diện cho mình để xác lập, thực hiện các giao dịch nhân danh doanh nghiệp đó.

Luật hiện hành chưa quy định về giấy ủy quyền. Nhưng từ thực tiễn cho thấy, giấy ủy quyền về bản chất là một giao dịch dân sự, có thể có sự thỏa thuận của hai bên hoặc là hành vi pháp lý đơn phương của một bên làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt, quyền và nghĩa vụ dân sự. Thông thường, việc lập giấy ủy quyền là hành vi pháp lý đơn phương của một bên.

Nội dung giấy ủy quyền được quy định như thế nào?

Thứ nhất, Tên loại giấy tờ: quốc hiệu tiêu ngữ, tên giấy ủy quyền.

Thứ hai, Thông tin các bên liên quan

  • Thông tin của Bên ủy quyền như: Tên doanh nghiệp, địa chỉ, mã số thuế, quốc tịch, thông tin người đại diện của công ty…
  • Thông tin cá nhân của Bên được ủy quyền như: Tên, địa chỉ, số chứng minh nhân dân/Căn cước công dân, quốc tịch…

Thứ ba, Thời gian hiệu lực của giấy ủy quyền

Trong giấy ủy quyền bạn cần ghi rõ thời gian hiệu lực của giấy ủy quyền để người được ủy quyền căn cứ vào đó đến làm việc cho phù hợp, tránh việc giấy ủy quyền được sử dụng lại nhiều lần không đúng mục đích.

Lưu ý: Thời hạn ủy quyền do các bên thoả thuận hoặc do pháp luật quy định.

Thứ tư, Ký tên và đóng dấu.

Quy định về nội dung giấy ủy quyền công ty

Có bắt buộc công chứng giấy ủy quyền?

Các văn bản pháp luật hiện hành chưa có nội dung quy định giấy ủy quyền công ty phải công chứng. Do vậy, trong trường hợp hai bên không có nhu cầu công chứng mà chỉ ký kết giữa hai bên với nhau thì giấy ủy quyền đó vẫn có giá trị pháp lý nếu giấy ủy quyền đó tuân thủ đúng quy định về điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự theo Điều 117 Bộ luật dân sự 2015. Tuy nhiên, các bên cũng nên xem xét kỹ về việc nên công chứng giấy ủy quyền hay không, đặc biệt là đối với việc ủy quyền đó liên quan tới công việc quan trọng ảnh hưởng lớn đến sự sống còn của công ty. Bởi giấy ủy quyền có công chứng sẽ đảm bảo giá trị pháp lý tốt hơn và hạn chế được rủi ro, tranh chấp xảy ra cho các bên.

Trên đây là những thông tin của chúng tôi về vấn đề “Giấy ủy quyền công ty có cần công chứng không?”. Nếu công ty của quý khách hàng đang cần hỗ trợ tư vấn về giấy ủy quyền hoặc hỗ trợ pháp lý về các vấn đề khác, hãy liên hệ ngay với Luật sư Phan Mạnh Thăng qua hotline bên dưới để được tư vấn miễn phí.