Luật Hợp Đồng

Hợp Đồng Thuê Nhà Xưởng Có Phải Công Chứng Không?

Công chứng là việc công chứng viên chứng nhận tính xác thực, tính hợp pháp của hợp đồng, giao dịch khác bằng văn bản mà theo quy định của pháp luật phải công chứng hoặc cá nhân, tổ chức tự nguyện yêu cầu công chứng. Vậy, đối với trường hợp là hợp đồng thuê nhà xưởng thì quy định pháp luật bắt buộc phải công chứng hay dựa trên sự thỏa thuận của bên thuê và bên cho thuê?

Hợp đồng thuê nhà xưởng có phải công chứng

Hợp đồng thuê nhà xưởng có phải công chứng

hotline tư vấn luật 1900636387

Khái quát về hợp đồng thuê nhà xưởng

Hợp đồng thuê nhà xưởng là một loại hợp đồng được lập dựa trên những nhu cầu về việc làm hợp đồng thuê nhà, kho bãi, nhà xưởng của bên cho thuê với bên thuê. Hợp đồng này được lập ra nhằm đảm bảo quyền lợi và nghĩa vụ của hai bên theo đúng quy định pháp luật.

Hợp đồng thuê nhà xưởng bao gồm các nội dung sau đây:

  • Thông tin về bên cho thuê và bên thuê (tên cá nhân, tổ chức; địa chỉ; email; giấy phép; mã số thuế;…);
  • Đối tượng và nội dung hợp đồng (Điều 14 Luật Kinh doanh bất động sản 2014);
  • Thời hạn của hợp đồng;
  • Giá cả và phương thức thanh toán giữa hai bên (Điều 15, Điều 16 Luật Kinh doanh bất động sản 2014);
  • Quyền và nghĩa vụ hai bên là bên cho thuê và bên thuê;
  • Thỏa thuận trong việc đơn phương chấm dứt hợp đồng;
  • Cam kết chung, thỏa thuận giải quyết tranh chấp;
  • Hiệu lực của hợp đồng;

Điều kiện có hiệu lực của hợp đồng

Hợp đồng thuê nhà xưởng được lập thành văn bản với các nội dung nêu trên và sẽ có hiệu lực khi đáp ứng được đầy đủ các điều kiện sau:

  • Hợp đồng được ký dựa trên sự tự nguyện của bên thuê và bên cho thuê và người thay mặt tổ chức ký hợp đồng có đủ thẩm quyền về đại diện theo quy định của pháp luật.
  • Nhà xưởng thuộc đối tượng được cho thuê theo quy định của Luật Đất đai 2013
  • Hợp đồng được lập thành văn bản và có các điều khoản thỏa thuận không trái với quy định của Luật Kinh doanh bất động sản 2014 và Bộ luật Dân sự 2015
  • Thời hạn thuê phải phù hợp với thời hạn sử dụng nhà xưởng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp phép.

Quy định về công chứng hợp đồng

Việc công chứng hợp đồng thuê nhà xưởng do các bên tự thỏa thuận

Việc công chứng hợp đồng thuê nhà xưởng do các bên tự thỏa thuận

Theo quy định tại khoản 2 Điều 17 Luật Kinh doanh bất động sản 2014, hợp đồng cho thuê nhà xưởng phải được lập thành văn bản theo hợp đồng mẫu do Chính phủ quy định. Việc công chứng, chứng thực do bên thuê và bên cho thuê thỏa thuận với nhau, trừ trường hợp là hợp đồng mua bán, thuê mua nhà, công trình xây dựng, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà các bên là hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 2 Điều 10 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 thì phải công chứng hoặc chứng thực theo quy định pháp luật.

Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng thuê nhà xưởng này do các bên thỏa thuận với nhau và được ghi cụ thể trong hợp đồng. Trường hợp hợp đồng có công chứng, chứng thực thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm được công chứng, chứng thực. Trường hợp các bên không có thỏa thuận, không có công chứng, chứng thực thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm các bên thực hiện việc ký kết hợp đồng.

Như vậy, pháp luật không bắt buộc các bên phải công chứng hoặc chứng thực hợp đồng thuê nhà xưởng. Các bên có thể công chứng, chứng thực hợp đồng hoặc không. Tuy nhiên, tùy thuộc vào thỏa thuận của hai bên để thực hiện việc công chứng, việc công chứng hợp đồng thuê nhà xưởng với mục đích nhằm đảm bảo quyền lợi cho hai bên được tốt hơn, tăng tính xác thực và giá trị pháp lý của hợp đồng hơn.

Trên đây là những phân tích của chúng tôi về vấn đề “Có bắt buộc hay không đối với việc công chứng hợp đồng thuê nhà xưởng”. Mọi thắc mắc cần giải đáp về các vấn đề pháp lý hoặc có những vướng ngại về các vấn đề có liên quan, hãy liên hệ với chúng tôi qua hotline 1900 63 63 87 để được tư vấn chi tiết.

4.9 (10 bình chọn)

Bài viết được thực hiện bởi Luật sư Võ Tấn Lộc

Chức vụ: Luật Sư Thành Viên

Lĩnh vực tư vấn: Hợp Đồng, Dân Sự, Sở Hữu Trí Tuệ

Trình độ đào tạo: Đại học Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 8 năm

Tổng số bài viết: 202 bài viết