Luật Hôn Nhân Gia Đình

CON NUÔI CÓ ĐƯỢC HƯỞNG THỪA KẾ KHÔNG?

Trên nguyên tắc không phân biệt đối xử trong quan hệ hôn nhân và gia đình, pháp luật quy định những người cùng hàng thừa kế sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau mà không phân biệt con đẻ, con nuôi.

Con nuôi có được hưởng thừa kế như con đẻ?

Bộ luật dân sự năm 2015 như sau:

Theo Bộ luật dân sự năm 2015  trong trường hợp người để lại di sản thừa kế mất mà không để lại di chúc, việc chia di sản cho những người thừa kế sẽ được thực hiện theo quy định của pháp luật.

Thứ nhất, Theo Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015  quy định về Người thừa kế theo pháp luật cụ thể như sau : Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: “vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;”

Thứ hai: Điều 652 quy định về Thừa kế kế vị:”Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.”

Thứ 3 Điều 653 quy định về Quan hệ thừa kế giữa con nuôi và cha nuôi, mẹ nuôi và cha đẻ, mẹ đẻ như sau: “Con nuôi và cha nuôi, mẹ nuôi được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản theo quy định tại Điều 651 và Điều 652 của Bộ luật này.”

Dựa trên nguyên tắc không phân biệt đối xử trong quan hệ hôn nhân và gia đình, pháp luật quy định những người thừa kế cùng hàng thừa kế sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau mà không phân biệt con đẻ, con nuôi.

hàng thừa kế theo quy định pháp luật

Hàng thừa kế theo quy định pháp luật

Như vậy, kể cả khi chỉ là con nuôi, cũng có quyền hưởng phần di sản thừa kế do bố mẹ nuôi để lại ngang với các con đẻ của bố mẹ nuôi.

Quan hệ giữa cha mẹ nuôi và con nuôi được xác lập khi nào?

– Tại thời điểm nhận nuôi con nuôi, việc nuôi con nuôi được đăng ký tại UBND xã, phường, thị trấn nơi thường trú của cha mẹ nuôi hoặc con nuôi;

– Trường hợp việc nuôi con nuôi đã phát sinh trên thực tế mà chưa đăng ký trước ngày 1/1/2011, nếu đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật nuôi con nuôi 2010 thì được đăng ký kể từ ngày 1/1/2011 đến hết ngày 31/12/2015 tại UBND cấp xã nơi thường trú của cha mẹ nuôi và con nuôi (căn cứ khoản 1 Điều 23 Nghị định số 19/2011/NĐ-CP ngày 21/3/2011 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Nuôi con nuôi).

Quy định tại Khoản 1 Điều 50 bao gồm những điều kiện sau

Một là: Các bên có đủ điều kiện về nuôi con nuôi theo quy định của pháp luật tại thời điểm phát sinh quan hệ nuôi con nuôi;

Hai là: Đến thời điểm Luật này có hiệu lực, quan hệ cha, mẹ và con vẫn đang tồn tại và cả hai bên còn sống;

Ba là: Giữa cha mẹ nuôi và con nuôi có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục nhau như cha mẹ và con.

Như vậy, để xác lập quan hệ nuôi con nuôi thì cần thỏa mãn các quy định nêu trên.

Những hành vi dẫn đến tước quyền thừa kế:

Hành vi vi phạm dẫn đến bị tước quyền thừa kế cụ thể được quy định tại Khoản 1 Điều 621 Bộ luật Dân sự 2015, cụ thể như sau:

Thứ nhất, Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;

Thứ hai, Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;

Thứ ba, Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;

Thứ tư, Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, hủy di chúc, che giấu di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.

Là con đẻ hay con nuôi, hay bất cứ ai theo quy định của pháp luật về thừa kế nếu vi phạm một trong bốn quy định nêu trên cũng sẽ bị tước quyền thừa kế.

Chủ tịch LG Group Koo Bon-moo để lại thừa kế cho người con nuôi.

Vị Chủ tịch LG Group Koo Bon-moo quá cố có 2 người con gái và nhận nuôi Koo-Kwang-moo từ người em trai út của ông là Koo Bon-neung vào năm 2004. Kể từ khi thành lập, gia tộc LG có truyền thống chưa bao giờ bị phá vỡ là luôn trao lại quyền lực cho người con trai cả của chủ tịch đương thời.

Chủ tịch Koo Bon-Moo và người con trai nuôi

Chủ tịch Koo Bon-Moo và người con trai nuôi

Ngày 20/5, theo thông cáo của tập đoàn LG, chủ tịch Koo Bon-moo đã qua đời sau một năm lâm bệnh nặng. Ông Koo Kwang-mo, 40 tuổi, con trai nuôi đã được đề cử đảm nhiệm vị trí tân chủ tịch tập đoàn tại cuộc họp hội đồng quản trị.

Theo Bloomberg, ông Koo Kwang-mo, người thừa kế tập đoàn LG đã nhận được 8,8% cổ phần của công ty từ cố chủ tịch Koo. Hiện tại, ông nắm giữ 15% cổ phần của tập đoàn này với trị giá 1,5 tỷ USD.Tuy nhiên,Bên cạnh số tài sản được nhận  và chức vụ đảm trách nhiệm của anh thì anh phải phải đối mặt với khoản thuế thừa kế khổng lồ lên tới 630 triệu USD.

Đây được coi là một sự việc thực tế về việc con nuôi được hưởng thừa kế. Bên cạnh số tài sản được kế thừa thì người nhận thừa kế còn phải có trách nhiệm với các khoản nợ mà người quá cố để lại, không phân biêt là con nuôi hay con đẻ. Trách nhiệm cũng vẫn là trách nhiệm.

>>>Xem thêm: Xác Định Sai Đồng Thừa Kế Dẫn Đến Cấp Sai Giấy Chứng Nhận Thì Sao?

Trên đây là toàn bộ nội dung về việc Con nuôi có được hưởng thừa kế không .Chúng tôi hy vọng rằng đây là những kiến thức bổ ích cho bạn.Nếu còn bất cứ thắc mắc nào hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua hotline 1900 63 63 87 để được tư vấn, hỗ trợ các vấn đề pháp lý cần thiết, đồng thời giúp bạn tiến hành các thủ tục cần thiết một cách chính xác và ngắn gọn nhất.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: chuyentuvanluat@gmail.com.  

4.7 (18 bình chọn)

Bài viết được thực hiện bởi Lê Minh Phúc - Chuyên Viên Pháp Lý

Chức vụ: Chuyên viên pháp lý

Lĩnh vực tư vấn: Thừa Kế, Dân Sự, Đất Đai

Trình độ đào tạo: Đại học Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 3 năm

Tổng số bài viết: 445 bài viết

2 thoughts on “CON NUÔI CÓ ĐƯỢC HƯỞNG THỪA KẾ KHÔNG?

  1. Huỳnh Ngọc Tân says:

    Tôi tên T sinh năm 1961, khi tôi được 1 tuổi thì mẹ mất, cha tôi hoạt động CM nên bị chính quyền Ngụy bắt ở tù từ năm 1961 đến 1967. Khi chị tôi theo chồng thì 3 năm sau (1968) tôi cũng theo gia đình chị tôi để sinh sống, chăm giữ các cháu. Chị tôi sinh được 6 người con. Cho đến năm 1992 khi tôi lập gia đình tôi mới cắt hộ khẩu ra riêng (hộ khẩu của tôi trong gia đình chị tôi từ 1976 đến 1992). Mặc khác trong giấy khai sinh của tôi đăng ký với UBND xã năm 1976 tên chị tôi là người đứng khai, chồng chị tôi là người làm chứng thứ 1, và một người hàng xóm là người làm chứng thứ 2. Vì năm 1976 chưa có mẫu giấy khai sinh con nuôi nên đầu giấy chỉ ghi Giấy khai sinh bản chính. Vậy tôi có được hưởng quyền lợi như con nuôi không?

    • Phan Mạnh Thăng says:

      Chào bạn Ngọc Tân! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với vấn đề của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:
      Thời điểm phát sinh việc nuôi con nuôi là kể từ thời điểm đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
      Tại Điều 13 Luật Nuôi con nuôi năm 2010 quy định về các hành vi bị cấm, theo đó:
      “Điều 13. Các hành vi bị cấm
      6. Ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.”
      Do đó bạn không được hưởng quyền lợi như con nuôi theo quy định của pháp luật.
      Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn sơ bộ của chúng tôi dựa trên thông tin bạn đã cung cấp. Để cụ thể, chi tiết và thực hiện được tốt, bạn nên sắp xếp thời gian đến trực tiếp để nghe luật sư trao đổi, giải thích, hướng dẫn qua địa chỉ: CÔNG TY LUẬT LONG PHAN PMT
      – Trụ sở chính: 50/6 Trường Sơn, phường 2, quận Tân Bình, Tp.HCM
      – Cơ sở 02: Căn hộ Officetel 3.34, Tầng 3, Lô OT-X2, toà nhà Sunrise City North, 27 Nguyễn Hữu Thọ, phường Tân Hưng, quận 7, Tp.HCM.
      Hotline: 1900.63.63.87
      Trân trọng!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.