Ai là người có quyền quản lý di sản thừa kế? là câu hỏi được nhiều quý bạn đọc quan tâm. Bởi lẽ, vấn đề xảy ra xung quanh vấn đề di sản thường rất dễ xảy ra tranh chấp, đặc biệt là khi người mất không để lại di chúc. Vậy ai là người có quyền quản lý di sản. Chuyên tư vấn luật sẽ giải đáp thắc mắc này cho các quý bạn đọc qua bài viết sau.

Ai là người có quyền quản lý di sản thừa kế?

>>> Xem thêm: Quyền thừa kế là gì theo quy định của pháp luật

Người có quyền quản lý di sản thừa kế

Theo quy định tại Điều 616, Bộ luật dân sự 2015 thì Người quản lý di sản là người được chỉ định trong di chúc hoặc do những người thừa kế thỏa thuận cử ra

Trường hợp di chúc không chỉ định người quản lý di sản và những người thừa kế chưa cử được người quản lý di sản thì người đang chiếm hữu, sử dụng, quản lý di sản tiếp tục quản lý di sản đó cho đến khi những người thừa kế cử được người quản lý di sản.

Trường hợp chưa xác định được người thừa kế và di sản chưa có người quản lý theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này thì di sản do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quản lý.

Nghĩa vụ của người quản lý di sản

Theo quy định tại Điều 617 Bộ luật dân sự 2015, người quản lý di sản thừa kế có những nghĩa vụ sau:

Lập danh mục di sản; thu hồi tài sản thuộc di sản của người chết mà người khác đang chiếm hữu, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

Bảo quản di sản; không được bán, trao đổi, tặng cho, cầm cố, thế chấp hoặc định đoạt tài sản bằng hình thức khác, nếu không được những người thừa kế đồng ý bằng văn bản;

Thông báo về tình trạng di sản cho những người thừa kế;

Bồi thường thiệt hại nếu vi phạm nghĩa vụ của mình mà gây thiệt hại;

Giao lại di sản theo yêu cầu của người thừa kế.

Người đang chiếm hữu, sử dụng, quản lý di sản quy định tại khoản 2 Điều 616 của Bộ luật này có nghĩa vụ sau đây:

Bảo quản di sản; không được bán, trao đổi, tặng cho, cầm cố, thế chấp hoặc định đoạt tài sản bằng hình thức khác;

Thông báo về di sản cho những người thừa kế;

Bồi thường thiệt hại nếu vi phạm nghĩa vụ của mình mà gây thiệt hại;

Giao lại di sản theo thỏa thuận trong hợp đồng với người để lại di sản hoặc theo yêu cầu của người thừa kế.

Nghĩa vụ của người quản lý di sản

>>> Xem thêm: Tư vấn giải quyết tranh chấp quyền thừa kế đối với mảnh đất đã cấp sổ

Quyền của người quản lý di sản

Theo quy định tại Điều 618 Bộ luật dân sự năm 2015, người quản lí di sản theo thỏa thuận hoặc do người lập di chúc cử ra có các quyền sau:

Đại diện cho những người thừa kế trong quan hệ với người thứ ba liên quan đến di sản thừa kế;

Được hưởng thù lao theo thỏa thuận với những người thừa kế;

Được thanh toán chi phí bảo quản di sản.

Người đang chiếm hữu, sử dụng, quản lý di sản quy định tại khoản 2 Điều 616 của Bộ luật này có quyền sau đây:

Được tiếp tục sử dụng di sản theo thỏa thuận trong hợp đồng với người để lại di sản hoặc được sự đồng ý của những người thừa kế;

Được hưởng thù lao theo thỏa thuận với những người thừa kế;

Được thanh toán chi phí bảo quản di sản.

Trường hợp không đạt được thỏa thuận với những người thừa kế về mức thù lao thì người quản lý di sản được hưởng một khoản thù lao hợp lý.

Giao quyền quản lý di sản

>>> Xem thêm: Ai có quyền quản lý tài sản của một người đã mất tích

Thông tin liên hệ Luật sư

Để tìm hiểu thông tin về chúng tôi, đánh giá chúng tôi có thể đáp ứng được các yêu cầu của Quý khách hàng hay không. Xin đừng ngần ngại liên hệ với chúng tôi qua các hình thức sau:

  • Email: chuyentuvanluat@gmail.com.
  • Tổng đài điện thoại: 1900.63.63.87
  • ZALO: theo số điện thoại 0819700748
  • FACEBOOK: Chuyên tư vấn pháp luật
  • Trụ sở và Văn phòng làm việc:

+ Trụ sở công ty: Tầng 14 Tòa nhà HM Tower, 412 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, Tp. Hồ Chí Minh.

+ Văn phòng giao dịch: 277/45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, Phường 15, Quận Bình Thạnh, Tp. Hồ Chí Minh.

Trên đây là những tư vấn về Ai là người có quyền quản lý di sản thừa kế ?. Trường hợp quý bạn đọc có thắc mắc về nội dung trên hoặc có nhu cầu gặp trực tiếp luật sư để hỗ trợ, giải quyết vướng mắc pháp lý vui lòng liên hệ với chúng tôi thông qua hotline 1900.63.63.87 để tư vấn pháp luật thừa kế một cách nhanh chóng và kịp thời.

Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: chuyentuvanluat@gmail.com.

Scores: 4.9 (12 votes)

  Hotline: 1900.63.63.87